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MAELEZO YA WAZIRI
Taifa letu bado linaendelea kukabiliwa na tatizo la matumizi na biashara ya dawa za 
kulevya ambalo limekuwa likiongezeka hasa katika miaka ya karibuni. Vijana wengi 
wamejiingiza kwenye matumizi ya dawa za kulevya kutokana na sababu mbalimbali 
zikiwemo uelewa mdogo wa madhara ya dawa za kulevya, malezi duni, msukumo rika 
pamoja na utandawazi. Kuongezeka kwa matumizi na biashara ya dawa za kulevya 
miongoni mwa wanawake kunaongeza tishio la afya na ustawi wa jamii kwa ujumla. 
Dawa za kulevya zimekuwa zikiingizwa nchini kwa kiasi kikubwa na kusambazwa 
maeneo mbalimbali duniani hivyo, kugeuza nchi yetu kuwa kitovu cha usafirishaji wa 
dawa za kulevya.

Matumizi na biashara ya dawa kulevya yanaendelea kuleta madhara makubwa katika 
nchi yetu yakiwemo kuathiri afya za watumiaji na kusababisha kuongezeka kwa 
magonjwa ya akili, kifua kikuu na maambukizi ya VVU pamoja na Virusi vya Homa ya 
Ini. Vitendo vya kihalifu vikiwemo ukatili wa kijinsia na watoto, uporaji, unyang’anyi 
na ubakaji vimeshamiri katika jamii vikihusishwa na matumizi ya dawa za kulevya. 
Mfumuko wa bei za bidhaa na huduma na ukuaji wa pengo la kipato miongoni mwa 
wanananchi umechangiwa na biashara ya dawa za kulevya. Kupungua kwa uzalishaji 
kiuchumi kunakosababishwa na vijana wengi kujihusisha na matumizi ya dawa za 
kulevya badala ya kushiriki katika shughuli za maendeleo.   

Serikali kwa kutambua ukubwa wa tatizo la dawa za kulevya na ikishirikiana na wadau 
mbalimbali wa ndani na nje ya nchi imeongeza jitihada katika kukabiliana na tatizo hili. 
Elimu juu ya tatizo la dawa za kulevya nchini na uhamasishaji umma kukabiliana na 
tatizo hili umeendelea kutolewa na wadau mbalimbali vikiwemo vyombo vya habari. 
Huduma za matibabu kwa watumiaji wa dawa za kulevya zimeendelea kutolewa kupitia 
vituo mbalimbali vya afya vilivyopo nchini. Nyumba za upataji nafuu zipatazo 15 
zinazotoa huduma kwa watu wenye utegemezi wa dawa za kulevya zimeanzishwa katika 
mikoa ya Dar es Salaam (8), Pwani (3), Mwanza (1), Tanga (2) na Iringa (1).

Biashara ya dawa za kulevya nayo imeendelea kudhibitiwa kwa kuimarisha ulinzi katika 
mipaka ili kukabililiana na uingizaji wa dawa nchini. Mahakama imeanzisha vikao 
maalum vya kusikiliza kesi za dawa za kulevya ili kuharakisha utoaji wa hukumu na 
kupunguza mlundikano wa kesi hizo. Katika kuimarisha mapambano dhidi ya tatizo 
la dawa za kulevya, Serikali iliwasilisha Bungeni muswada wa kutungwa kwa Sheria 
ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya ya Mwaka 2015 ambao ulipitishwa 
kuwa sheria Septemba, 2015. Sheria hii pamoja na mambo mengine imetoa adhabu 
kali kwa watu wote watakaojihusisha na vitendo vinavyochochea au kushiriki kufanya 
biashara ya dawa za kulevya na imeunda chombo mahsusi chenye nguvu kukabiliana 
kikamilifu na biashara na matumizi ya dawa za kulevya nchini. 
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Hatua zilizochukuliwa na Serikali na wadau wake, zimeleta matokeo chanya yakiwemo 
kukamatwa kwa kiasi kikubwa cha dawa za kulevya na kuongezeka kwa watumiaji 
wanaopata matibabu ya utegemezi wa dawa za kulevya. Mwaka 2015, jumla ya 
watuhumiwa 15,815 (wanawake wakiwa 1,436) walikamatwa wakihusishwa na uhalifu 
wa dawa za kulevya.  Watuhumiwa hao walikamatwa na tani 22 za bangi, tani 17 za 
mirungi, kilo 65 za heroin na kilo 18 za cocaine. Mwaka huo kesi 13 zilizohusisha kiasi 
kikubwa cha dawa za kulevya zilimalizika ambapo adhabu zilizotolewa zilikuwa kifungo 
cha kuanzia miaka 20 hadi maisha pamoja na faini. 

Naomba kuchukua fursa hii kuzipongeza taasisi zote za Serikali, Asasi za Kiraia, 
Sekta Binafsi, Wadau wa Maendeleo na wananchi wote kwa ujumla walioshiriki 
katika kukabiliana na tatizo hili la dawa za kulevya nchini. Nasisitiza kwamba mbinu 
pekee itakayotutoa katika tatizo hili lazima izingatie uwiano sawa na shirikishi kati 
ya kupunguza matumizi na upatikanaji wa dawa za kulevya. Kwa kuwa tatizo hili 
halimuathiri mtumiaji pekee bali hata familia, jamii na taifa kwa ujumla, hivyo, ni 
wajibu wa kila mtu kwa nafasi yake kuchukua hatua kukabiliana na tatizo la dawa za 
kulevya. 

Jenista Joakim Mhagama (Mb)
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu

(Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu)
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DIBAJI
Taarifa ya Hali ya Dawa za Kulevya Nchini ya Mwaka 2015 imeandaliwa kwa mujibu wa Sheria 
ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya, Na. 5 ya 2015, kifungu cha 60. Madhumuni 
ya taarifa hii ni kuelezea tatizo la dawa za kulevya lilivyokuwa nchini kwa mwaka 2015 kwa 
kufafanua hali halisi ya tatizo, kuainisha mafanikio yaliyofikiwa katika kukabiliana nalo katika 
kipindi hicho pamoja na hatua zinazopaswa kuchukuliwa ili kulidhibiti. 

Taarifa hii imegawanyika katika Sura Tano. Sura ya Kwanza inaelezea Sheria ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za Kulevya, Na. 5 ya 2015 ambayo ni mpya kwa kuainisha, pamoja 
na mambo mengine makatazo na adhabu zinazohusiana na matumizi na biashara ya dawa za 
kulevya kwenye Sheria. Sheria hii ina lengo la kuimarisha udhibiti wa matumizi na biashara ya 
dawa za kulevya nchini. 

Sura ya Pili inaelezea hali ya tatizo la dawa za kulevya lilivyo katika maeneo mbalimbali duniani. 
Sura hii inaonesha tatizo la dawa za kulevya lipo duniani kote na ukubwa wake hutofautiana 
kati ya eneo na eneo kutokana na sababu mbalimbali zikiwemo za kijiografia, kiwango cha 
maendeleo kilichofikiwa na utandawazi. Sura hii inaelezea kilimo, uzalishaji, usafirishaji na 
matumizi ya dawa za kulevya pamoja na udhibiti wake katika mabara yote duniani. Sura ya 
Tatu inaelezea tatizo la dawa za kulevya lilivyo nchini kwa kuonesha matumizi, biashara na 
madhara ya dawa za kulevya yalivyoathiri watumiaji, kaya na jamii kwa ujumla hapa nchini.

Sura ya Nne inafafanua jitihada mbalimbali ambazo zimefanyika katika kukabiliana na tatizo 
la dawa za kulevya nchini kwa mwaka 2015. Jitihada hizo zimelenga kudhibiti matumizi na 
biashara ya dawa za kulevya. Aidha, jitihada zilizolenga kuboresha sera, sheria, mfumo wa 
kitaasisi wa kudhibiti dawa za kulevya na uendeshaji wa tafiti zimeelezewa katika sura hii. 
Sura ya Tano inamalizia taarifa hii kwa kuorodhesha mafanikio yaliyopatikana na changamoto 
zilizojitokeza katika kudhibiti tatizo la dawa za kulevya nchini mwaka 2015. Vilevile, sura hii 
imeweka wazi hatua zitakazochukuliwa baadaye ambazo zitazingatia uwiano  shirikishi kati ya 
kupunguza matumizi na upatikanaji wa dawa za kulevya nchini.

Taarifa hii imeandaliwa kwa kutumia takwimu na taarifa mbalimbali kutoka kwa wadau wa 
kudhibiti tatizo la dawa za kulevya zikiwemo Wizara, Mikoa, Taasisi, Idara za Serikali, Asasi za 
Kiraia na Mashirika ya Kimataifa ikiwemo Bodi ya Kimataifa ya Kudhibiti Dawa za Kulevya 
(International Narcotic Control Board). Nawashukuru wadau wote waliowasilisha takwimu na 
taarifa mbalimbali ambazo zimesaidia kuandaa taarifa hii. 

Ninawasihi wadau wengine ambao kwa namna moja ama nyingine walishindwa kuwasilisha 
taarifa zao za mwaka 2015 wajitahidi kufanya hivyo pindi watakapotaarifiwa kuwasilisha taarifa 
za mwaka 2016 ili kuandaa taarifa inayojitosheleza. Tunaomba tuimarishe ushirikiano wetu 
tulioujenga kwa muda mrefu kwa kuwa tatizo la dawa za kulevya linahitaji nguvu ya pamoja 
katika kulitatua. 

L. Tesha
Kaimu Kamishna

Tume ya Kuratibu Udhibiti wa Dawa za Kulevya
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SURA YA KWANZA:

SHERIA YA KUDHIBITI NA KUPAMBANA NA DAWA ZA 
KULEVYA YA MWAKA 2015

1.1 Utangulizi
Tanzania ni moja ya nchi nyingi duniani inayokabiliwa na tatizo la dawa za 
kulevya. Tatizo hili limesababisha madhara makubwa na kudhoofisha ustawi 
wa jamii nchini hususan vijana. Kutokana na hali hii Serikali imekuwa 
ikichukua hatua mbalimbali za kudhibiti matumizi na biashara ya dawa 
za kulevya ikiwemo kutunga Sheria. Sheria mama inayotumika kudhibiti 
matumizi na biashara ya dawa za kulevya nchini ni Sheria ya Kudhibiti 
na Kupambana na Dawa za Kulevya ya Mwaka 2015.  Sheria hii inafanya 
kazi sambamba na sheria nyingine zikiwemo Sheria ya Chakula, Dawa na 
Vipodozi ya Mwaka 2003 (The Tanzania Food, Drugs and Cosmetics Act); 
Sheria ya Kudhibiti Kemikali ya Mwaka 2003 (Industrial and Consumer 
Chemicals (Management and Control) Act); Sheria ya Ushahidi ya Mwaka 
1967 (Tanzania Evidence Act), Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai ya 
Mwaka 1985 (Criminal Procedures Act), Sheria ya Uhujumu Uchumi ya 
Mwaka 1984 (The Economic and Organized Crime Control Act,); Sheria 
ya Forodha (Customs (Management and Tariff) Act), [Sura 403], na Sheria 
ya Uhamiaji (Immagration Act, [Sura 54]). Sheria nyingine ni Sheria ya 
Utaifishaji wa Mali Zinazohusiana na Uhalifu ya Mwaka 1991 (The Proceeds 
of Crime Act); Sheria ya Kudhibiti Fedha Haramu ya Mwaka 2006 (The Anti-
Money Laundering Act); na Mutual Assistance in Criminal Matters Act [Sura 
254]. 

Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya ya Mwaka 2015 
ilitungwa kwa kuzingatia Mikataba ya Kimataifa inayohusiana na udhibiti 
wa matumizi na biashara ya dawa za kulevya ambayo Tanzania imeridhia. 
Mikataba hiyo ni Mkataba wa Mwaka 1961 kama ulivyorekebishwa Mwaka 
1972 (The Single Convention on Narcotic Drugs) as amended by the 1972 
Protocol), Mkataba wa Mwaka 1971 (The Convention on Psychotropic 
Substances) na Mkataba wa Mwaka 1988 (The Convention Against Illicit 
Traffic in Narcotic Drugs and Psychotropic Substances). Vilevile, Sheria mpya 
imezingatia Maazimio ya Kikanda ya Nchi za Jumuiya ya Maendeleo ya 
Kiuchumi Kusini mwa Afrika ya Mwaka 1996 (The Protocol on Combating 
Illicit Drugs) na Maazimio ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya Mwaka 2001 
(Protocol on Combating Drug Trafficking in the East African Region).
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1.2 Sheria za Kudhibiti Dawa za Kulevya Nchini kabla ya 
Mwaka 2015
Kabla ya Tanzania kupata uhuru, Serikali ya Kikoloni ilitunga sheria mbalimbali 
za kudhibiti tatizo la dawa za kulevya. Sheria hizo ni Sheria ya Kudhibiti Mimea 
Inayozalisha Dawa za Kulevya ya Mwaka 1926 (Noxious Plants (Prohibition) 
Ordinance) na Sheria ya Kudhibiti Dawa Hatari ya Mwaka 1935 (The 
Dangerous Drugs Ordinance). Sheria hizi ziliendelea kutumika hata baada ya 
kupata uhuru mwaka 1961. Mwaka 1978, Serikali ilitunga Sheria ya Dawa 
na Sumu ya Mwaka 1978 (The Pharmaceutical and Poisonous Act) kwa ajili 
kudhibiti dawa za tiba zenye asili ya kulevya iliyotumika sambamba na sheria 
zilizorithiwa kutoka Serikali ya Kikoloni. Mwaka 1995 ilitungwa Sheria ya 
Kuzuia Biashara Haramu ya Dawa za Kulevya (The Drugs and Prevention 
of Illicit Traffic in Drugs Act) ambayo iliunganisha sheria za kudhibiti dawa 
za kulevya zilizokuwa zikitumika na kufuta Sheria ya Kudhibiti Mimea 
Inayozalisha Dawa za Kulevya na Sheria ya Kudhibiti Dawa Hatari. Sheria hii 
ilibainisha pamoja na mambo mengine makatazo mbalimbali ya kujihusisha 
na matumizi na biashara ya dawa za kulevya. Baada ya utelekelezaji wa muda 
mrefu wa Sheria hii,  ilionekana kupitwa na wakati, kuwa na mapungufu 
na kushindwa kukidhi kikamilifu changamoto za udhibiti wa tatizo la dawa 
za kulevya zilizojitokeza na kuyafanya mapambano dhidi ya tatizo hili hapa 
nchini kuwa magumu. Hivyo, mwaka 2015, Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania lilitunga Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya 
ya Mwaka 2015 (The Drug Control and Enforcement Act) ambayo ilifuta Sheria 
ya Kuzuia na Kupambana Dawa za Kulevya. 

1.3 Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za 
Kulevya ya Mwaka 2015
1.3.1 Kutumika kwa Sheria
Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya Namba 5 ya Mwaka 
2015 ilianza kutumika  rasmi tarehe 15 Septemba, 2015 kwa Tangazo la 
Serikali, Namba 407 la mwaka 2015. Sheria hii inatumika Tanzania Bara na 
maeneo ya bahari ambayo yako ndani ya mamlaka ya nchi.

1.3.2 Lengo la Kutungwa kwa Sheria 
Sheria hii ya Mwaka 2015 ilitungwa ili kuimarisha udhibiti wa tatizo la dawa 
za kulevya nchni, kuunda chombo mahususi chenye nguvu ya kukabiliana 
kikamilifu na tatizo la dawa za kulevya pamoja na kufuta Sheria ya Kuzuia 
Biashara Haramu ya Dawa za Kulevya, Na. 9 ya Mwaka 1995.

1.3.3 Sababu za Kufutwa kwa Sheria Na.9 ya Mwaka 1995
Sheria ya Kuzuia Biashara Haramu ya Dawa za Kulevya ya Mwaka 1995 
ilifutwa kutokana na upungufu uliojitokeza wakati wa utekelezaji wake. 
Upungufu uliojitokeza ni pamoja na:
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a) Tume kuwa na jukumu la kuratibu bila kuwa na mamlaka kisheria ya 
kupekua, kuchunguza pamoja na kukamata watuhumiwa wa dawa za 
kulevya. Tume ilikuwa  inategemea vyombo vingine kufanya kazi hizi 
ilihali vyombo hivi vina majukumu mengine hali iliyopunguza nguvu za 
kukabiliana na tatizo la dawa kulevya. Sheria mpya imeunda Chombo 
kinachojitegemea chenye mamlaka ya kiutendaji ya kuchunguza, 
kupekua na kukamata watuhumiwa tofauti na ilivyokuwa Tume;

b) Baadhi ya adhabu kutolingana na uzito wa makosa, hivyo kusababisha 
kukosekana kwa mizania ya haki. Mfano wa makosa haya ni kufadhili 
biashara haramu ya dawa za kulevya ambapo, sheria iliyofutwa inatoa 
adhabu ya faini ya shilingi milioni 10 wakati Sheria Mpya imeweka 
adhabu ya shilingi bilioni moja au kifungo kisichopungua miaka 30. 
Pia, kusafirisha na kufanya biashara ya dawa za kulevya, sheria iliyofutwa 
ilitoa adhabu ya faini au kifungo cha maisha ambapo, sheria mpya, 
inatoa adhabu ya  kifungo cha maisha pamoja na faini, hivyo kuondoa 
uwezekano wa wahalifu kupewa adhabu ya faini ambayo waliweza 
kulipa bila shida yoyote;

c) Kutoharamishwa kwa baadhi ya vitendo vya kihalifu vinavyohusiana 
na dawa za kulevya vikiwemo kukutwa na kifaa au mtambo wa 
kutengeneza dawa za kulevya, kumiliki mbegu za kuzalisha dawa za 
kulevya. Aidha, Sheria kutotoa adhabu dhidi ya taasisi zinazojihusisha  
na dawa za kulevya na kutoa adhabu kwa menejimenti pekee. Aidha, 
sheria haikuharamisha uchepushaji wa kemikali bashirifu.  Sheria mpya 
imetilia maanani mambo haya yaliyoainishwa.

 d) Kukosekana kwa mamlaka ya kudhibiti uhalifu unaohusiana na dawa za 
kulevya kwenye eneo la bahari kuu linalopakana na Tanzania. Pamoja 
na kuwepo kwa ukamataji wa kiasi kikubwa cha dawa za kulevya katika 
bahari kuu karibu na mipaka ya Tanzania, Sheria iliyofutwa haikutoa 
mamlaka ya kushughulikia watuhumiwa wanaokamatwa katika maeneo 
hayo. Sheria mpya imetoa mamlaka ya kushughulikia uhalifu wa dawa 
za kulevya nje ya mipaka ya Tanzania katika vyombo vya usafiri wa 
majini na angani,  mfano katika bahari kuu; 

e) Thamani ya dawa za kulevya kutumika kama kigezo cha utoaji dhamana 
na adhabu. Kwa vile dawa hizo zina bei kubwa sana, kuonesha thamani 
huongeza uwezekano wa kuchochea jamii hasa vijana kujiingiza katika 
biashara hii haramu. Sheria Mpya inatumia uzito badala ya thamani 
katika utoaji dhamana na adhabu;

f) Kutolindwa kwa haki za mtoto kuhusiana na matumizi na biashara 
ya dawa za kulevya. Sheria mpya inailinda jamii dhidi ya matumizi 
na biashara ya dawa za kulevya. Hata hivyo, watoto ni mojawapo ya 
makundi ya jamii yaliyo kwenye hatari kubwa zaidi ya kutumbukizwa 
katika janga hili na kupata madhara yatokanayo na tatizo hilo. Kwa 
sababu hiyo, Sheria mpya inatoa adhabu kali zaidi kwa kuwahusisha 
watoto na matumizi na biashara ya dawa za kulevya. Sheria imeweka 
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adhabu ya kifungo kisichopungua miaka 30 kwa kosa hilo tofauti na 
Sheria ya zamani ambayo ipo kimya kuhusu suala jambo hili.

1.3.4 Sheria ilivyo kwa ufupi 
Sheria imegawanyika katika Sehemu Kuu Saba, kama ifuatavyo:

Sehemu ya I; inahusu masharti ya utangulizi kama vile jina la Sheria, mahali 
itakapotumika na tafsiri za maneno mbalimbali yaliyotumika kwenye Sheria.

Sehemu ya II; inahusu uanzishwaji wa Mamlaka ya Kudhibiti na kupambana 
na Dawa za Kulevya. Mamlaka hii itaratibu udhibiti wa dawa za kulevya nchini 
na pia kuwa na uwezo wa kuchunguza, kupekua na kukamata dawa za kulevya 
pamoja na watuhumiwa wanaojihusisha nazo. Mamlaka hii ipo chini ya Ofisi 
ya Waziri Mkuu. Pia, sehemu hii inaelezea kuwepo kwa Baraza la Taifa la 
Kudhibiti Dawa za Kulevya ambalo litasimamia utekelezaji wa Sera ya Taifa ya 
Kudhibiti Dawa za Kulevya na Kamati ya Ushauri yenye jukumu la kumshauri 
Kamishna Mkuu kuhusu utekelezaji wa Sheria hii. Inafafanuliwa kuwa 
mtendaji Mkuu wa Mamlaka atakuwa ni Kamishna Mkuu atakayeteuliwa na 
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Vile vile, sehemu 
hii inaainisha muundo, majukumu na kazi za Mamlaka.

Sehemu ya III; pamoja na mambo mengine inaainisha makatazo mbalimbali 
kuhusiana na kujihusisha na dawa za kulevya kama vile usafirishaji, kilimo, 
uuzaji, ununuzi, uhifadhi, umiliki, utengenezaji na matumizi. Adhabu 
hutolewa kulingana na aina na uzito wa makosa ambapo adhabu ya juu ni 
kifungo cha maisha. Baadhi ya makosa na adhabu zilizoainishwa ni kama 
ifuatavyo;

a) Makosa yanayohusiana na kumiliki mashine, mitambo na maabara za 
kutengeneza dawa za kulevya adhabu yake ni kifungo cha maisha na 
faini isiyopungua milioni mia mbili;

b) Makosa ya kumiliki, kusafirisha, kununua, kutengeneza dawa za 
kulevya na uchepushaji wa kemikali bashirifu adhabu yake ni kifungo 
cha maisha;

c) Adhabu kwa watumiaji wa dawa za kulevya ni faini isiyopungua milioni 
moja au kifungo cha miaka mitatu au adhabu zote mbili kwa pamoja;

d)  Kosa la kampuni kufanya biashara ya dawa za kulevya adhabu yake 
ni kufutiwa usajili, kufilisiwa pamoja na kutozwa faini. Wamiliki au 
wasimamizi wa kampuni mathalan, wakurugenzi  kwa kuhusika au 
kuzembea kusimamia kampuni isijihusishe na biashara ya dawa za 
kulevya watashitakiwa na kuhukumiwa kulingana na kosa lililotendeka;

  e) Adhabu kwa kufadhili biashara ya dawa za kulevya ni kifungo cha 
maisha au faini ya shilingi bilioni mmoja;
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f ) Makosa yanayohusiana na mimea ya kuzalisha dawa za kulevya ikiwemo: 
kilimo, kufanya biashara, kumiliki au mtu kuruhusu jengo au ardhi 
anayomiliki au kuisimamia kutumika kwa ajili ya kilimo cha mimea 
inayozalisha dawa za kulevya dhabu yake ni kifungo kisichopungua 
miaka thelathini bila faini;

g) Kosa la kuchepusha kemikali bashirifu adhabu yake ni kifungo cha 
maisha;

 h) Kosa la afisa mtendaji kutotimiza wajibu wake ipasavyo bila sababu 
za msingi, kinyume na matakwa ya Sheria hii adhabu yake ni faini 
isiyopungua milioni tano au kifungo kisichozidi miaka mitano ;

 i) Kosa la kumhusisha mtoto chini ya umri wa miaka 18 na matumizi 
au biashara ya dawa za kulevya adhabu yake ni kifungo kisichopungua 
miaka 30; na

j) Kosa la kumnywesha mtu dawa za kulevya aidha kwa kujua (kutumia 
nguvu) au kutojua (kwa siri) adhabu yake ni faini ya milioni 20 au 
kifungo kisichopungua miaka thelethini.

Sehemu ya IV; inahusu taratibu za ukamataji ambapo Sheria inatoa utaratibu 
wa kukamata na kupekua watuhumiwa pamoja na kukamata mimea ya dawa 
za kulevya.

Sehemu ya V; inahusu kutaifisha mali zilizopatikana kutokana na biashara 
ya dawa za kulevya. Inaelezea hatua mbalimbali zinazopaswa kufuatwa 
au kuchukuliwa ili kufanikisha zoezi hili ikiwemo kukamata vifaa, vitu au 
vyombo vilivyotumika katika usafirishaji, utengenezaji au uhifadhi wa 
dawa za kulevya. Aidha, imeweka utaratibu wa kufanya uchunguzi wa mali 
zinazosadikika kupatikana kutokana na biashara ya dawa za kulevya na pia 
utaratibu wa ufuatiliaji wa mali hizo nje ya nchi na upatikanaji wake kwa ajili 
ya kufilisiwa na Serikali.

Sehemu ya VI; inahusu  mfuko wa kudhibiti na kupambana na dawa za kulevya 
(The Drug Control Fund) kwa kueleza uanzishaji wake, vyanzo vya mapato 
vya mfuko huo na kuelekeza jinsi ambavyo fedha za mfuko zitakavyotumika. 
Vyanzo hivyo vitatokana na fedha itakayoidhinishwa na Bunge, mapato ya 
mali zilizouzwa zinazotokana na biashara ya dawa za kulevya zilizofilisiwa, 
misaada, mikopo na michango ya hiari. Kamishna Mkuu ndiye msimamizi 
mkuu wa mfuko huo.

Sehemu ya VII; inahusu masharti ya jumla yakiwemo kinga kwa watendaji 
wenye nia njema wakati wa utekelezaji wa majukumu yao.  Sehemu hii pia, 
inahusu uanzishaji wa vituo vya tiba kwa watumiaji wa dawa za kulevya kwa 
Serikali kuanzisha vituo hivyo kwa ajili ya utambuzi, matibabu elimu na 
kuwarejesha watumiaji katika jamii baada ya kupata nafuu. Vilevile sehemu hii 
inatoa mamlaka kwa waziri husika, kutunga kanuni za kurahisisha utekelezaji 
wa Sheria hii. 
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1.3.5 Matokeo ya Utekelezaji wa Sheria Mpya
Utekelezaji wa Sheria mpya utapunguza tatizo la dawa za kulevya nchini kwa 
kutoa matokeo chanya yafuatayo:

a) Kuimarika kwa udhibiti wa matumizi na biashara haramu ya dawa za 
kulevya; 

b) Kuanzisha Mamlaka ya kiutendaji inayojitegemea ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za Kulevya; Mamlaka hii itakuwa na uwezo wa 
kuchunguza, kupekua na kukamata watuhumiwa tofauti na ilivyokuwa 
Tume.  

c) Kupunguza urasimu katika utendaji na kuongeza ufanisi kwa kuwezesha 
kuchukua hatua za haraka za udhibiti kila inapohitajika tofauti na 
ilivyokuwa;

d) Kupunguza ushawishi kwa jamii kujiingiza kwenye biashara haramu 
ya dawa za kulevya kwa kutumia uzito wa dawa za kulevya badala ya 
thamani kama ilivyokuwa hapo awali; 

e) Kupunguza mzunguko wa fedha haramu zinazotokana na biashara 
haramu ya dawa za kulevya kwa kufilisi mali zilizopatikana kutokana 
na biashara hiyo; 

f ) Kuongeza fursa kwa watumiaji wa dawa za kulevya kupata matibabu na 
huduma nyingine  kwa kuongeza wigo kwa kuruhusu watu binafsi na 
asasi za kijamii kuanzisha vituo vya tiba pamoja na kuwalinda watendaji 
na wamiliki wa vituo vya kuwasaidia watumiaji;

g) Kupungua kwa madhara yatokanayo na dawa za kulevya ikiwemo wizi, 
ubakaji, rushwa, uporaji, vifo na mauaji, watoto wa mitaani na kuenea 
kwa maambukizi ya Virusi vya  UKIMWI na Virusi vya homa ya Ini;

 h) Kupungua kwa kilimo cha bangi na mirungi nchini ambako 
kutapunguza matumizi ya dawa za kulevya na uharibifu wa mazingira 
pamoja na uzalishaji na utengenezaji wa dawa za kulevya; na

i) Kupatikana kwa vyanzo mbadala vya rasilimali fedha kwa ajili ya 
kudhibiti tatizo la dawa za kulevya.
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SURA YA PILI: 

MWELEKEO WA TATIZO LA DAWA ZA KULEVYA DUNIANI

2.1 AFRIKA
Bara la Afrika limeendelea kutumika kupitishia dawa za kulevya kwenye nchi 
na mabara mbalimbali duniani.  Afrika Magaharibi imetumika mara kwa mara 
kupitishia kokeini na dawa nyingine za kulevya kwenda barani Ulaya. Afrika 
Kaskazini imeendelea kuwa chanzo kikuu cha dawa za kulevya zinazoingizwa 
barani Ulaya wakati Afrika Mashariki imeendelea kuwa kitovu muhimu cha 
kupitishia heroin kutoka Afghanistan kwenda barani Ulaya. Pia, kumekuwa 
na ongezeko la usafirishaji wa dawa za kulevya kutoka Amerika Kusini kwenda 
Ulaya kupitia Afrika. Nchini Afrika ya Kusini, kumejitokeza magenge ya 
usafirishaji wa dawa za kulevya kutoka nchi za China na Balkani1. Kuongezeka 
kwa biashara ya dawa za kulevya kwenye nchi za Afrika kumeongeza matumizi 
ya dawa hizo miongoni mwa vijana na uhalifu unaohusisha magenge ya 
kimataifa. 

a) Ushirikiano wa Kikanda
Kikao cha Kamati Maalumu ya Kiufundi ya Mawaziri wanaohusika na Afya, 
Idadi ya Watu na Udhibiti wa Dawa za Kulevya kilifanya Addis Ababa, April 
2015 kujadili mkakati wa miaka mitano (2012-2017) wa nchi za Afrika wa 
udhibiti wa dawa za kulevya. Aidha, Mwezi Aprili, 2015, nchi 13 za Afrika 
zilihudhuria mkutano wa nne wa kimataifa kuhusu mfumo wa mawasiliano 
kati ya viwanja vya ndege (AIRCOP) uliofanyika Panama City.Vilevile, 
kikao cha Kamati ya ufundi kuhusu udhibiti wa biashara ya heroin baharini 
kilifanyika Mahe, Seychelles Mwezi April, 2015. 

b) Sera, Sheria na Jitihada 
Nchi za Misri, Ghana na Nigeria zilifanya mabadiliko kwenye sera, sheria na 
jitihada yenye lengo la kuimarisha udhibiti wa dawa za kulevya. Nchi ya Misri 
iliingiza kwenye udhibiti aina tano za bangi ya kutengeneza (cannabinoids) 
wakati nchi ya Ghana ilijumuisha udhibiti wa matumizi ya mitandao kufanya 
biashara ya dawa za kulevya. Aidha, Serikali ya Nigeria ilipitisha mpango 
kabambe wa tatu wa udhibiti wa dawa za kulevya (2015-2019). 

1  Nchi za Balkani hujumuisha nchi za Albania, Bosnia & Herzegovina, Bulgaria, 
Croatia, Ugiriki, Macedonia, Montenegro, Romania, Serbia, Slovenia, na Uturuki.
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c) Kilimo, Uzalishaji, Utengenezaji na Usafirishaji
Nakotiki
Kilimo, uzalishaji na usafirishaji wa bangi umeendelea kuwa changamoto 
kubwa barani Afrika. Uzalishaji wa bangi ya kusindika umejikita zaidi kwenye 
nchi chache za Afrika Kaskazini, wakati kilimo cha bangi kimesambaa kwenye 
nchi zote za Afrika. Mwaka 2014, Nigeria iliripoti kuharibu eneo kubwa zaidi 
la mashamba kuliko kipindi cha miaka 10 iliyopita ambapo kiasi kikubwa cha 
dawa hiyo kilichokamatwa kilikuwa kikipelekwa China, Muungano wa Nchi 
za Falme za Kiarabu na kiasi kidogo nchini Uingereza.

 Nchi ya morocco iliendelea kuongoza kwenye uzalishaji wa bangi ya kusindika 
na usafirishaji wa dawa hiyo kwenda nchini Uingereza ingawa ukakmataji 
umeendelea kupungua kuanzia mwaka 2012 ukilinganisha na nchi nyingine za 
Afrika Kaskazini. Halikadhalika, kilimo cha bangi kimeendelea na kinatarajiwa 
kuendelea kupungua nchini Morocco. Nchi nyingine za Afrika Kaskazini 
zimeendelea kuripoti ukamataji wa kiasi kikubwa cha bangi iliyosindikwa. 
Kiasi kilichokamatwa kwenye nchi hizo kiliongezeka kwa asilimia 31 kutoka 
mwaka 2012 hadi mwaka 2013 na kikapungua kwa viwango tofauti kutoka 
mwaka 2013 hadi mwaka 2014. Mwaka 2014, mamlaka za Misri ziliripoti 
kuanzisha tena kampeni za uteketezaji wa mashamba ya bangi na mibaruti 
afyuni ambapo kiasi cha ekari 344.7 cha bangi na ekari 306.5 za mibaruti 
afyuni kiliteketezwa.

 Usafirishaji wa kokeini kwenye nchi za Afrika Magharibi umeendelea kuwa 
tatizo kubwa. Dawa hii husafirishwa kutoka Amerika ya Kusini kupitia nchi 
hizi kuelekea nchi za Ulaya hususan kupitia ndege za abiria. Aidha, kumekuwa 
na taarifa ya ongezeko la usafirishaji wa kokeini kutumia ndege za abiria kutoka 
Brazil kwenda Morocco. Cape Verde imeendelea kutumika kama kitovu cha 
biashara ya kokeini ambapo kiasi cha kilo 521 za kokeini kilikamatwa mwezi 
Novemba 2014 na kiasi cha kilo 1,500 kilikamatwa katika pwani ya nchi hiyo 
mwezi Januari 2015. Ukamataji wa kokeini umeendelea kuripotiwa kwenye 
nchi za Afrika ya Mashariki ingawa kwa kiwango kidogo kulinganisha na 
miaka ya nyuma ya 2010 hadi 2012. Hali hiyo inaweza kuashiria kubadilika 
kwa mbinu na njia za ufichaji na usafirishaji wa dawa hiyo kutoka kusafirisha 
shehena kubwa kuelekea kwenye usafirishaji wa shehena ndogo ndogo. 

Nchi za Afrika, hususan za Afrika Mashariki, zimeendelea kuwa kitovu cha 
kupitishia heroin inayopelekwa Ulaya na maeneo mengine kama inavyoashiriwa 
na kuongezeka kwa ukamataji wa dawa hiyo.  Mwaka 2014, nchi ya Kenya 
imeripoti kukamata kilo 387 za heroin, lita 3,200 za maji yaliyochanganywa 
na heroin na lita 2,400 za dizeli iliyochanganywa na heroin. Upitishwaji wa 
heroin nchini Tanzania unaonekana kuongezeka ingawa ukamataji wa bangi  
umeendelea kuongoza ukifuatiwa na heroin. Heroin inayokamatwa nchini 
Tanzania ilitoka kwenye nchi za Afghanistan, India, Iran na Pakistan na ilikuwa 
ikipelekwa kwenye nchi za China, Japan, Afrika Kusini, Marekani, Uturuki na 
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nchi nyingine za Ulaya. Vilevile, ukamataji wa heroin uliongezeka katika nchi 
ya Misri kutoka kilo 260 mwaka 2013 hadi kilo 613 mwaka 2014. Algeria na 
Morocco nazo ziliripoti ukamataji wa heroin ingawa kwa kiasi kidogo. 

Saikotropiki
Nchi ya Afrika Kusini iliripoti kuongezeka kwa utengenezaji wa dawa za kulevya 
kama metamfetamini kwa matumizi ya ndani. Aidha, nchi za Afrika Magharibi 
zimekuwa mojawapo ya vyanzo vikuu vya metamfetamini inayopelekwa 
kimagendo kwenda nchi za Asia ya Mashariki na Kusini-Mashariki mwa Asia 
kupitia Afrika Kusini au Ulaya. Ukamataji wa kiasi kikubwa cha dawa za 
kulevya jamii ya amfetamini na vifaa vya kutengenezea dawa hizo kwenye nchi 
za Afrika Magharibi kunaashiria kuongezeka kwa utengenezaji wa dawa za 
kulevya  jamii hiyo. Jumla ya viwanda haramu 10 viliharibiwa nchini Nigeria 
kati ya mwaka 2011 hadi Julai 2015. Vilevile, mamlaka za Senegal zilikamata 
kiasi kikubwa cha dawa za kulevya jamii ya amfetamini zikitokea nchini Mali.

Ukamataji wa amfetamini kupitia Afrika ya Mashariki kwenda nchi za Asia 
na Afrika Kusini uliendelea. Nchi ya Kenya iliripoti kuwepo kwa utengenezaji 
wa metamfetamini kwa kutumia kemikali bashirifu aina ya ephedrine na 
pseudoephedrine. Soko kuu la dawa hizo ni nchi za Japan, Malaysia, Jamhuri ya 
Korea na Thailand ingawa matumizi ya amfetamini yameripotiwa kuongezeka 
nchini Kenya.  Katika miaka ya hivi karibuni, nchi za Afrika ya Magharibi 
zimeanza kujitokeza kuwa soko la dawa za kulevya za kutengeneza pengine 
kutokana na udhaifu wa sheria za udhibiti wa biashara halali ya kemikali 
bashirifu na hali ya uchumi kwenye eneo hilo.

Kemikali Bashirifu 
Nchi za Afrika zimeendelea kuwa kwenye hatari ya biashara haramu ya kemikali 
bashirifu kama soko au daraja la kupitishia kemikali hizo. Kemikali bashirifu 
zinazohusishwa zaidi ni ephedrine na pseudoephedrine ambazo hutumika zaidi 
katika utengenezaji wa dawa za kulevya jamii ya amfetamini. Nchi za Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo, Ethiopia, Malawi, Msumbiji, Nigeria, Shelisheli, 
Afrika Kusini na Zimbabwe zimetajwa zaidi kuhusishwa na matukio ya 
kemikali hizi kati ya mwaka 2014 na Novemba 2015. Hata hivyo, taarifa za 
ukamataji, njia za uchepushaji, utengenezaji na wizi wa kemikali bashirifu 
pamoja na kemikali zisizodhibitiwa kimataifa zilikuwa finyu ambapo ni nchi 
16 tu za Afrika zilipeleka taarifa hizo kwenda Bodi ya Kimataifa ya Udhibiti 
wa Nakotiki (INCB).

Nchi ya Nigeria, iliripoti kuharibu viwanda haramu vitatu vya utengenezaji wa 
dawa za kulevya ambapo kemikali aina ya toluene ilitumika kama kiyeyushi. 
Mwezi Mei 2015, kiasi cha kilo 133 za ephedrine zilikamatwa kwenye uwanja 
wa ndege wa Lagos zikisafirishwa kwenda Msumbiji na Afrika Kusini. Vilevile, 
kumejitokeza changamoto ya uuzaji wa dawa za tiba zenye asili ya kulevya 
kwa njia ya mtandao na kusababisha ugumu wa kuwatambua wamiliki wa 
mitandao na watumiaji wa mitandao hiyo.
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Dawa za Kulevya na Kemikali Bashirifu Zisizodhibitiwa Kimataifa 
Baadhi ya nchi za Afrika zimeonesha wasiwasi kuhusu matumizi ya kemikali 
ambazo hazidhibitiwi kimataifa za ketamine na tramadol. Nchi ya Nigeria 
ambayo dawa ya tramadol hutumika sana kwenye tiba za binadamu na 
wanyama iliweka udhibiti wa dawa hiyo kuanzia mwaka 2010. Matumizi ya 
tramadol ni changamoto pia kwenye nchi nyingine hususan nchi za Afrika ya 
Kaskazini na Magharibi ambapo kiasi cha kilo 43,578 za tramadol zilikamatwa 
nchini Benin na Ghana. Aidha, ukamataji wa tramadol nchini Misri ulipungua 
kwa kiasi kikubwa kutoka vidonge milioni 437 mwaka 2012 hadi vidonge 
milioni 157 mwaka 2014. Mamlaka za Misri zinakisia kuwa, kupungua huku 
kunaweza kuwa kumesababishwa na kuingizwa kwa dawa hiyo kwenye orodha 
ya kemikali zinazodhibitiwa nchini humo kuanzia mwaka 2013. 

Ufinyu wa taarifa kuhusu dawa mpya za kulevya, kiwango cha matumizi 
na ukamataji wa dawa hizo umeendelea kuwepo barani Afrika. Matukio 
yanayohusisha dawa  mpya za kulevya yalihusisha nchi za Ethiopia, Kenya, 
Afrika Kusini na Tanzania. Matukio mengi kati ya hayo yalihusisha dawa ya 
kulevya yenye kemikali aina cathinone iliyomo kwenye mirungi. 

d) Matumizi na Tiba 
Inakadiriwa kuwa ni mtu mmoja tu kati ya 18 wanaopata nafasi ya kupata 
matibabu ya uraibu wa dawa za kulevya kwenye nchi za Afrika. Vilevile, 
inakadiriwa kuwa takriban nusu ya waraibu wanaojidunga hutumia njia zisizo 
salama za kujidunga. Hali hii imesababisha kuongezeka kwa maambukizi ya 
VVU kwenye kundi hili la watumiaji kulikoripotiwa kwenye nchi mbalimbali 
kama Afrika Kusini, Kenya, Senegal, Uganda na Tanzania. Ingawa kuna 
ufinyu wa takwimu, inakadiriwa kuwa kiwango cha matumizi ya bangi ni 
kikubwa (asilimia 7.5 ya watu walio na umri kati ya miaka 15-64), kiwango 
ambacho ni takriban mara mbili ya wastani wa matumizi ya bangi duniani 
(asilimia 3.9). Kiwango cha matumizi ya bangi ni kikubwa zaidi kwenye 
nchi za Afrika ya Magharibi na Kati (asilimia 12.4). Matumizi ya bangi 
yanaongoza kwenye nchi za Afrika yakifuatiwa na matumizi ya kokeini na 
heroin. Inakadiriwa kuwa asilimia 0.3 ya watu kati ya miaka 15-64 (takriban 
watu milioni 1.88) hutumia dawa jamii ya opiate (heroin ikiwemo) katika 
bara la Afrika. Kiwango cha matumizi ya kokeini ni asilimia 0.4 ambacho 
kinakaribiana na kiwango cha matumizi ya dawa hiyo kidunia. Matumizi haya 
yamesababisha kuongezeka kwa waraibu wa dawa hizi kwenye nchi za Afrika. 
Matumizi ya dawa za kulevya za kutengeneza yanaongezeka kwenye nchi za 
Afrika Magharibi pengine kutokana na kuwepo kwa uzalishaji wa ndani na 
vituo vya usambazaji vya dawa za kutengeneza kwenye nchi hizo.

Mwezi Desemba 2014, nchi ya Senegal ilianzisha huduma za matibabu 
kwa watumiaji wa dawa za kulevya kwa kutumia dawa aina ya methadone. 
Cape Verde inaendesha kituo cha majaribio chenye huduma mbalimbali za 
pamoja kwa watumiaji wa dawa za kulevya. Aidha, kati ya Desemba 2014 
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hadi Septemba 2015, nchi ya Kenya ilianzisha vituo vine (4) vya huduma 
za methadone kwenye miji ya Nairobi, Malindi na Mombasa. Nchi kadhaa 
za Afrika zikiwemo Burundi, Comoro, Eritrea, Madagascar na Tanzania 
ziliboresha mifumo yao ya utoaji wa matibabu kwa watumiaji wa dawa za 
kulevya kwa kutoa mafunzo kwa watendaji. Halikadhalika, nchi ya Afrika 
Kusini ilifungua kituo cha matibabu kwa watumiaji wa dawa za kulevya katika 
eneo la Soweto mnamo Mei 2015. 

2.2 ULAYA 
Ulaya imeendelea kuwa soko kuu la dawa za kulevya zinazozalishwa barani 
humo na zinazosafirishwa kutoka nje ya  bara hilo hususan Amerika ya Kusini, 
Asia ya Magharibi na Afrika ya Kaskazini. Bangi inaongoza kwa kukamatwa 
kwenye eneo la Ulaya ya Magharibi na Mashariki ambapo zaidi ya asilimia 80 
ya ukamataji wote katika eneo hili huhusisha dawa hiyo ikifuatiwa na kokeini. 
Kiasi cha kokeini kilichokamatwa ni mara mbili zaidi ya kiasi cha amfetamini 
kilichokamatwa katika eneo la Ulaya Magharibi na Kati.

 Kufikia Mei 2015, jumla ya dawa zenye asili ya kulevya aina 450 zisizodhibitiwa 
kimataifa ziliwekwa kwenye uangalizi barani Ulaya. Kwa mwaka 2014 pekee, 
jumla ya dawa hizo aina 101 ziliwekwa kwenye uangalizi kwa mara ya kwanza 
kupitia mfumo wa utoaji wa tahadhari mapema wa Umoja wa Ulaya. Aidha, 
viwango vya dawa za kulevya kwenye mchanganyiko na ukali wa dawa hizo 
uliongezeka katika eneo la Ulaya ya Magharibi na Kati kwa sababu mbalimbali 
ikiwemo kuboreka kwa teknolojia. Matumizi ya teknolojia katika kuuza dawa 
za kulevya barani Ulaya nayo yameongezeka ambapo kuna kurasa za mitandao 
600 zinazouza dawa hizo.

a) Ushirikiano wa Kikanda
Nchi za Ulaya ya Kusini-Mashariki ziliendelea kushirikiana kutekeleza 
program ya UNODC ya Ulaya ya Kusini-Mashariki (2012-15) kupitia 
mikutano, warsha na mafunzo. Nchi ya Urusi iliendelea kusaidia utoaji wa 
mafunzo kwa watendaji wa vyombo vya dola katika eneo hili kama sehemu 
ya mpango wa UNODC wa ushirikiano kati ya Afghanistan na nchi za jirani. 
Aidha, Urusi imeitaarifu INCB kuhusu kuwepo kwa mpango wa pamoja wa 
kidunia wa kukabiliana na tatizo la dawa za kulevya, ikiwemo kongamano la 
kimataifa kati ya Urusi na nchi za Afrika na mpango wa operesheni za pamoja 
za kikanda kwa mwaka 2014-15.

Umoja wa Ulaya unaendelea na ushirikiano miongoni mwa wanachama wake 
na nchi nyingine nje ya Umoja huo. Kikundi Kazi cha umoja huo kilifanya 
mazungumzo na nchi za Brazil, Urusi, Marekani, nchi za Balkani na Asia 
ya Kati. Mnamo Julai, 2015, Umoja wa Ulaya na Serikali ya Afghanistan 
waliingia makubaliano ya ushirikiano na maendeleo kati yao.  Makubaliano 
mengine ya ushirikiano kwa “Kizazi Kijacho” yalifikiwa kwenye mkutano 
kati ya Umoja wa Ulaya na Jumuia ya Nchi za Latini Amerika na Caribbean 
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(CELAC) mjini Brussels tarehe 10-11 Juni 2015. Aidha, kikao cha 6 cha 
mawaziri wanachama wa kundi la ushirikiano (Pompidou Group) kudhibiti 
matumizi na biashara haramu ya dawa za kulevya kilipitisha mpango wa mwaka 
2015-2018 ujulikano kama “Sera ya Dawa za Kulevya na Haki za Binadamu: 
Mwelekeo mpya kwenye mazingira ya Kiutandawazi”. Wananchama wa kundi 
la Pompidou waliendelea kuimarisha mabadilishano ya taarifa za dawa za 
kulevya na uraibu kupitia mtandao wa Bonde la Mediteraniani (MedNET). 
Pamoja na mambo mengine, mtandao huu hufuatilia tatizo na udhibiti wa 
dawa za kulevya kwenye nchi za Algeria, Misri, Jordan, Lebanoni, Morocco 
na Tunisia.

 b) Sera, Sheria na Mikakati 
Nchi za Ulaya ziliendelea kuchukua hatua kukabiliana na kuenea kwa dawa 
zisizodhibitiwa kimataifa. Nchi zilizoingiza dawa mpya za kulevya kwenye 
orodha ya udhibiti ni Ujerumani (32), Lithuania (31), Romania (30), 
Slovenia (9), Sweden (11), Belarus (9) na Urusi (27). Aidha, Sweden iliziweka 
kemikali 21 kwenye kundi la kemikali hatari kwa afya za watumiaji. Nchi 
ya Ubelgiji ilitunga sheria inayotoa nafasi ya kuorodheshwa kwa dawa mpya 
zinazojitokeza. Mwezi Desemba 2014, Finland imeingiza maana ya dawa 
mpya zisizodhibitiwa kimataifa kwenye sheria na kuingiza kemikali 294 
kwenye sheria hiyo. Nchi ya Italia ilianzisha mpango-kazi wa kupambana na 
uuzaji haramu wa dawa zisizodhibitiwa kimataifa kwa njia ya mtandao. 

Ugiriki imetengeneza mkakati mpya wa udhibiti wa dawa za kulevya (2014-
2020) na mpango-kazi mpya (2014-2016). Nchi nyingine zimehuisha sera, 
mikakati na mipango kazi kama ifuatavyo: Moldova (Mpango -kazi (2014-
2016)0; Mpango-kazi wa mwaka 2014-2017); Slovenia (Programu ya udhibiti 
wa dawa za kulevya 2014-2017). Kamisheni ya Umoja wa Ulaya, ilipitisha 
kanuni inayoweka taratibu za pamoja kufuatilia biashara ya kemikali bashirifu 
kati ya umoja huo na nchi nyingine. April 2015, Malta ilipitisha sheria ya 
kuwatibu watumiaji badala ya kuwafunga na Romania ilihuisha sheria, kanuni 
na miongozo ya udhibiti wa dawa za kulevya ili kuimarisha mfumo wa udhibiti.

c) Kilimo, Uzalishaji, Utengenezaji na Usafirishaji 
Nakotiki
Kuna aina mbili za bangi zinazopatikana sana barani Ulaya; bangi ya kawaida 
na bangi ya kusindika. Kiasi kikubwa cha bangi huingizwa kutoka maeneo 
mengine na kiasi kidogo hulimwa kwenye bara hili. Kuna kilimo cha 
mashamba madogo madogo ya bangi ambacho mara nyingi hufanyika kwenye 
maeneo ya ndani. Kwa mujibu wa taarifa ya hali ya dawa za kulevya ya Ulaya 
ya mwaka 2015, kulikuwa na matukio 631,000 ya bangi na 240,000 ya bangi 
iliyosindikwa mwaka 2013. Jumla ya kiasi cha bangi ya kawaida iliyokamatwa 
mwaka 2013 ilikuwa tani 130 ikilinganishwa na tani 260 za bangi ya kusindika. 
Kiasi kikubwa cha bangi iliyopelekwa Ulaya ya Magharibi kilitokea katika 
nchi za  Morocco (inayoongoza), Afghanistan, Lebanon na Pakistan ambapo 
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zaidi ya theluthi ya kiasi cha bangi ya kusindika kutoka Morocco kilikamatwa 
Hispania. Aidha, kiasi cha bangi ya kawaida kilichokamatwa kimeongezeka 
kwa kiwango kikubwa kati ya mwaka 2006 na 2013.

Nchi za Ulaya ya Kusini-Mashariki ziliendelea kushuhudia ongezeka 
la usafirishaji wa bangi iliyozalishwa nchini Albania. Kiasi cha bangi 
kilichokamatwa Albania mwaka 2014 (tani 101.7), kilikuwa kikubwa zaidi 
ikilinganishwa na miaka 9 ya nyuma (tani 96). Halikadhalika, ukamataji wa 
mimea ya bangi umeengezeka kwa kiwango kikubwa kwenye nchi za Ulaya 
ya Magharibi na Kati kuanzia mwaka 2002. Kiasi cha bangi kinachokamatwa 
ni asilimia 80 ya dawa zote za kulevya zilizokamatwa katika eneo la Ulaya 
Magharibi na Kati. Vilevile, asilimia 60 ya makosa yanayohusisha dawa za 
kulevya yalihusisha dawa ya kulevya aina ya bangi.

Kuanzia mwaka 2010, nchi za Ulaya Magharibi na Kati zimearifu kupungua 
kwa kiasi cha heroin kinachokamatwa, idadi ya watuhumiwa, idadi ya matukio 
ya wanaojihusisha na biashara ya dawa hiyo na matumizi ya dawa hiyo. Hata 
hivyo, kiwango cha kilevi kwenye mchanganyiko wa heroin kimeongezeka 
katika miaka ya karibuni. Vilevile, aina ya opioid zinazopatikana kwenye soko 
la Ulaya zimeongezeka ambapo opioid aina 14 za kutengeneza zimeonekana 
kwenye soko hilo. Matukio ya kuchepushwa kwa dawa zenye asili ya kulevya 
kama methadone, buprenorphine, fentanyl na tramadol pamoja na kutengenezwa 
kibandia kwa dawa hizo kumeripotiwa kwenye nchi kadhaa za Ulaya. Kwa 
mujibu wa Taarifa ya Hali ya Dawa za Kulevya Duniani ya Mwaka 2015, 
ukamataji wa heroin ulipungua kidogo kwenye nchi za Ulaya ya Mashariki na 
Kusini-Mashariki.

Usafirishaji wa dawa za kulevya kwenda barani Ulaya hutumia njia tatu: 1) 
Njia ya Balkan; hii ni njia kuu ya kusafirishia heroin kwenda Ulaya kutoka 
Afghanistan na Iran kupitia  Uturuki na nchi za Balkan,  2) Njia ya Kusini; 
iliyopata umaarufu siku za hivi karibuni kwa kupitisha heroin kutoka bandari 
za Iran, Pakistan, Ras ya Arabia au Afrika moja kwa moja hadi Ulaya, 3) Njia ya 
kaskazini; njia ya ardhini kutoka kaskazini mwa Afghanistan kwenda Belarus, 
Urusi, Ukraine na nchi za Asia ya Kati. Kukamatwa kwa maabara za kubadilisha 
morphine kwenda heroin mwishoni mwa mwaka 2013 na mwanzoni mwa 
2014 nchini Hispania, kunaashiria mabadiliko ya njia za kuleta heroin Ulaya. 
Ugiriki imeripoti kuharibu maeneo ya kupakia heroin itokayo Afghanistan 
au Pakistan kwa ajili ya matumizi ya nchi za Ulaya. Mwezi Desemba 2014, 
mtandao mpana wa usafirishaji wa heroin kwenda nchi za Ulaya uliharibiwa 
ambapo watuhumiwa 400 na kilo 100 za heroin zilikamatwa.

Takwimu za ukamataji zinaonesha kuwa asilimia 10 ya kiasi cha dawa za kulevya 
kilichokamatwa Ulaya ya Magharibi na Kati zilihusisha dawa ya kulevya 
aina ya kokeini. Hata hivyo, upatikanaji wa kokeini kwenye sehemu kubwa 
la Ulaya ya Kusini-Mashariki bado ni mdogo. Nchi za Afrika zimeendelea 
kutumika kupitishia kokeini kwenda Ulaya kama ilivyojitokeza April 2015, 
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ambapo tani 3 za kokeini zikiwa kwenye meli iliyokuwa inapeperusha bendera 
ya Tanzania karibu na pwani ya Uingereza zilikamatwa. Nchi za Hispania, 
Ufaransa, Uholanzi na Italia zilikamata zaidi ya asilimia 80 ya ukamataji 
wote wa kokeini kiasi cha tani 60.6 barani Ulaya. Hata hivyo, nchi za Ulaya 
Mashariki zimeendelea kulengwa kwenye biashara ya kokeini ambapo kilo 
548 zilikamatwa katika eneo hili. Aidha, kulikuwa na ukamataji wa kiasi 
kidogo cha kokeini kwenye eneo la Mediterrania ya Mashariki kunakoashiria 
kufunguliwa kwa njia nyingine za kupitishia dawa za kulevya kwenda Ulaya. 

Saikotropiki
Bara la Ulaya linaongoza kwa utengenezaji wa dawa za kulevya jamii ya 
amfetamini ambazo hutumika ndani ya bara hilo ingawa kiasi kidogo 
husafirishwa kwenda maeneo mengine hasa Asia ya Kusini-Mashariki. 
Utengenezaji huo wa dawa hizi hufanyika zaidi kwenye nchi za Belgium, 
Uholanzi, Poland, nchi za Baltiki na kwa kiasi kidogo Ujerumani. Bara la 
Ulaya linajulikana vilevile, kuwa kitovu cha kupitishia dawa ya amfetamini 
kutoka Afrika na Iran kwenda Asia ya Mashariki na Kusini-Mashariki. Mwaka 
2013, kiasi cha amfetamini kilichokamatwa barani Ulaya kilikuwa zaidi ya 
kiasi kilichokamatwa kati ya mwaka 2010-2013. Kumekuwepo na taarifa 
za kuongezeka kwa usafirishaji wa amfetamini na metamfetamini kuingia 
nchini Urusi kutoka barani Ulaya, China na Iran wakati uingizaji wa “ecstacy” 
umepungua. Halikadhalika, utengenezaji wa dawa jamii ya amfetamini 
unaongezeka nchini Ukraine ingawa kiasi kikubwa huletwa kutoka Poland na 
Belarus.

Katika miaka kadhaa, utengenezaji wa ATS (“ecstacy”) ulihusishwa na nchi 
mbili kuu; Ubelgiji na Uholanzi. Aidha, ukamataji wa dawa hizo kwenye 
eneo la Ulaya ya Kusini-Mashariki ingawa upo chini kulinganisha na dawa za 
kulevya aina nyingine, unaendelea kuongezeka. Kuna wasiwasi vilevile, kuwa 
ukali wa dawa hizi unazidi kuongezeka. Ungezeko kama hilo limeripotiwa 
kwenye nchi za Bulgaria na Moldova na kuna taarifa kuwa sehemu ya “ecstacy” 
hubadilishwa na heroin nchini Bulgaria. 

Kemikali Bashirifu
Kwa miaka kadhaa, usafirishaji wa kiasi kikubwa cha alpha-
phenylacetoacetonitrile (APAAN) ambayo hutumika kutengeneza amfetamini 
na metamfetamini umeleta mashaka makubwa na kusababisha kemikali hiyo 
kuingizwa kwenye orodha inayodhibitiwa kimataifa kuanzia mwaka 2014. 
Kutokana na kuongezeka kwa udhibiti wa kemikali hiyo barani Ulaya, kiasi 
kilichokamatwa kilipungua kutoka matukio 34 (tani 28.7) mwaka 2012 hadi 
matukio 9 (tani 8.1) mwaka 2014. Katika hatua nyingine, Umoja wa Ulaya 
uliweka mikakati mipya ya kuzuia uchepushwaji wa acetic anahydride kutoka 
kwenye soko la Ulaya mnamo mwezi Desemba 2013. Hatua hizi zimepunguza 
biashara ya kemikali hizi barani Ulaya.
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Dawa za Kulevya na Kemikali Bashirifu Zisizodhibitiwa Kimataifa 
Takwimu kutoka kituo cha ufuatiliaji wa tatizo la dawa za kulevya Ulaya 
(European Monitoring Centre for Drugs and Drug Addiction-EMDDA) 
zinaonesha kujitokeza kwa kemikali zinazolevya zisizokuwepo kwenye orodha 
ya dawa za kulevya zinazodhibitiwa. Kufikia Machi 2015, zaidi ya kemikali 
mpya 450 zilikuwa zinafuatiliwa nyingi zikiwa ni cathinone za kutengeneza 
ambazo huuzwa kama mbadala wa “ecstacy”. Ukamataji wa kemikali hizi 
uliongezeka mara 7 kati ya mwaka 2008 na 2013. Aidha, nyingi ya kemikali 
hizi hutengenezwa nchini China na India. Mwaka 2013, kulikuwa na takriban 
mitandao 600 iliyokuwa ikiuza kemikali hizi.

d) Matumizi na Tiba 
Inakadiriwa kuwa robo ya watu wazima barani Ulaya walitumia dawa za 
kulevya angalau mara moja katika maisha yao ambapo miongoni mwao 
takriban watumiaji 6,000 hufa kila mwaka barani humo kutokana na kuzidisha 
kiwango cha matumizi (dozi) hususan opioid. Dawa zinazotumika zaidi ni 
bangi (watu milioni 19.3), ikifuatiwa na kokeini (watu milioni 3.4), “ecstacy” 
(watu milioni 2.1) na amfetamini (watu milioni 1.6). Denmark, Ufaransa na 
Uingereza zilikuwa baadhi ya nchi za Umoja wa Ulaya zenye viwango vikubwa 
zaidi vya matumizi. Kutokana na kiwango kikubwa cha matumizi ya bangi, 
idadi ya watumiaji waliotibiwa barani Ulaya kwa uraibu wa bangi iliongezeka 
kutoka 45,000 hadi 61,000 kati ya mwaka 2006 na 2013. 

Kiwango cha matumizi ya opioid miongoni mwa watu wenye umri kati ya 
miaka 15 na 64 ni asilimia 0.4. Hata hivyo, viwango hivi vikubwa vinachangiwa 
zaidi na viwango vikubwa vya matumizi ya dawa hizo kwenye nchi ya Urusi 
(2.4%) na Ukraine (2.3%). Matumizi ya opioid yanahusishwa na madhara 
makubwa yakiwemo vifo, magonjwa mbalimbali, gharama za matibabu na 
gharama za utumiaji. Kwa mfano, mwaka 2013, opioid zinahusishwa na 
asilimia 41 ya watu waliopatiwa matibabu Ulaya ya Magharibi na Kati ingawa 
idadi ya waliotibiwa ilipungua kwa karibu nusu kutoka 59,000 mwaka 2007 
hadi 23,000 mwaka 2013. Vilevile, idadi kubwa ya wajidunga wanapatikana 
kwenye nchi za Ulaya Mashariki na Kusini-Mashariki. Inakadiriwa kuwa 
asilimia 40 ya wajidunga wanaoishi na VVU duniani wanaishi kwenye nchi 
hizi za Ulaya Mashariki na Kusini-Mashariki. Pamoja na hali hii, nchi hizi 
zimezuia utoaji wa huduma za matibabu kwa kutumia dawa za methadone na 
buprenorphine kwa watumiaji wa opioid. 

Kwa ujumla, idadi ya watumiaji wa kokeini mwaka 2013 haikubadilika. 
Inakadiriwa kuwa asilimia 1 ya watu wenye umri kati ya miaka 15-64 walitumia 
kokeini angalau mara moja katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita kwenye 
nchi za Ulaya Magharibi na Kati. Hata hivyo, idadi ya wanaotibiwa kwa 
matumizi ya kokeini iliendelea kupungua. Aidha, matumizi ya amfetamini 
kwenye eneo la Ulaya Magharibi na Kati haikubadilika ambapo inakadiriwa 
kuwa kuna watumiaji takriban milioni 1.3 au asilimia 1 ya watu wenye umri 
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kati ya miaka 15-64. Idadi ya watumiaji wa “ecstacy” inakadiriwa kuwa watu 
milioni 1.8 ya watu wenye umri wa miaka 15-64 katika eneo hilo ingawa 
wanaojitokeza kutibiwa bado ni wachache. 

Viwango vya matumizi ya vileta njozi aina ya uyoga na Lysergic acid diethylamide 
(LSD) barani Ulaya vimekuwa vya chini na havijabadilika kwa miaka kadhaa. 
Kwa mujibu wa utafiti uliofanyika mwaka 2014, viwango vya matumizi ya 
dawa hizi vimebakia chini ya asilimia moja miongoni mwa vijana wenye 
umri kati ya miaka 15 na 34. Aidha, matumizi ya kemikali zisizodhibitiwa 
kimataifa yameendelea kuwa ni changamoto. Katika utafiti uliofanyika barani 
Ulaya mwaka 2014 kwa vijana 13,000 wenye umri kati ya miaka 15 na 24, 
ilionekana kuwa asilimia 8 ya vijana hao walitumia kemikali hizo angalau mara 
moja katika maisha yao ikilinganishwa na asilimia 5 mwaka 2011. Halidhalika, 
asilimia 1.27 ya watu wenye umri kati ya miaka 15-64 hujidunga katika eneo 
la Ulaya ya Mashariki na Kusini-Mashariki, kiwango ambacho ni mara 5 zaidi 
ya wastani wa dunia. Vilevile, matumizi ya cathinones za kutengeneza kwa 
ajili ya kujidunga yameanza kujitokeza hasa kwenye nchi za Austria, Ubelgiji, 
Czeck, Ufaransa, Ujerumani, Ireland, Romania, Hispania na Uingereza. 

2.3 ASIA
2.3.1 Mashariki na Kusini – Mashariki mwa Asia
Eneo hili lina ongezeko la ukamataji, utengenezaji, usafirishaji na matumizi 
ya ATS ambayo hayaoneshi kupungua. Inaonekana kuwa makundi 
yanayosafirisha dawa za kulevya katika maeneo mengine duniani yamevutiwa 
na ukubwa wa masoko yaliyopo katika eneo hili na hivi karibuni yamejihusisha 
kusafirisha katika nchi nyingi zilizopo eneo hili. Pia, dawa mpya za kulevya 
ziliendelea kuwa tishio, huku kilimo cha mibaruti afyuni kikiendelea kwenye 
nchi za Golden Triangle ambazo ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Watu wa Lao, 
Myanmar na Thailand. Miaka ya karibuni, metamfetamini inayotokea Afrika, 
Asia Magharibi na karibuni zaidi Amerika imekuwa ikisafirishwa katika eneo 
hili. 

a) Kilimo, Uzalishaji, Utengenezaji na Usafirishaji

Nakotiki
Tangu katikati ya miaka ya 80, kilimo cha mibaruti afyuni kilikuwa kikifanyika 
zaidi katika eneo la Golden Triangle, ambalo lilikuwa msambazaji mkubwa 
duniani wa heroin. Ongezeko la juhudi za uteketezaji kwenye eneo la Golden 
Triangle zimepunguza kwa kiasi kikubwa uzalishaji afyuni katika eneo hili. 
Hata hivyo, kiwango cha ulimaji wa mibaruti afyuni katika Jamhuri ya Watu 
wa Lao na Myanmar kimeanza kuongezeka hivi karibuni baada ya kuwa chini 
zaidi miaka michache iliyopita. Mwaka 2014, eneo lililolimwa afyuni lilifikia 
hekta 63,800 kubwa likiwa nchini Myanmar (90%) na Lao (10%). Kwa 
ujumla, eneo hili lilikisiwa kuzalisha afyuni tani 762. Heroin inayozalishwa 
Myanmar imekuwa ikisafirishwa kwenda China kupitia Jimbo la Yunman na 
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wakati huo huo kemikali bashirifu inayotumika kutengeneza heroin imekuwa 
ikiingizwa kimagendo kutokea China. 

Ukamataji wa heroin uliongezeka kutoka mwaka 2011 hadi 2013, ukifikia 
tani 11.8 mwaka 2013, ukamataji ambao asilimia 70 ulifanyika nchini China. 
Ukamatji wa jumla ya tani 9.5 ulifanyika mwaka 2014 ambapo  China 
ilikamata tani 9.4, Hong Kong kilo 89 na Macao kilo 3.5 na kuifanya China 
kuendelea kuongoza katika ukamataji kwenye eneo hili. Nchi za Cambodia 
na Thailand ziliarifu kupungua kwa ukamataji hivi karibuni ambapo mwaka 
2014 ulipungua zaidi kwa Cambodia kukamata kilo 1.8. 

Kilimo cha bangi na ukamataji wake viliendelea kuripotiwa na nchi za 
Indonesia na Filipino. Kuepuka Mamlaka husika kuteketeza bangi, kilimo 
kilifanyika katika nyanda za juu na maeneo ya milimani ambako hakufikiki 
kirahisi. Mwaka 2014, tani 68 za bangi zilikamatwa nchini Indonesia, ikiwa 
ni mara tatu ya kiasi kilichokamatwa mwaka 2012. Ongezeko la ukamataji wa 
bangi ulikuwa wa wastani katika Hong Kong-China na Singapore.

Takwimu za karibuni zinaonesha kupungua zaidi kwa ukamataji wa kokeini 
katika eneo hili. Hong kong -China kiwango cha ukamataji kilipungua kwa 
zaidi ya nusu kutoka zaidi ya kilo 700 mwaka 2012 hadi chini ya kilo 300 
mwaka 2014. Kwa ujumla, Japan, Macao, China na Cambodia nazo ziliripoti 
kupungua kwa ukamataji kokeini mwaka 2014.

Saikotropiki 
Upatikanaji wa ATS uliendelea kuwepo katika eneo hili kama ilivyooneshwa 
na ongezeko la ukamataji wa metamfetamini na uwepo wa matumizi yake. 
Eneo la Mashariki na Kusini – Mashariki liliendelea kukamata kiasi kikubwa 
zaidi cha metamfetamini katika umbo la vidonge na vimawe. Vidonge 
hutumika zaidi katika nchi zilizopo Bonde la Mto Mekong wakati vimawe 
matumizi yamesambaa karibu eneo lote. Kati ya mwaka 2008 na 2013, 
ukamataji uliongezeka sana nchini Myanmar na inadhaniwa kuwa nchi hiyo 
ndiyo chanzo kikuu cha metamfetamini ya vidonge, ambapo ukamataji wake 
nchini China na Thailand unaonesha hivyo. Mwaka 2014, Thailand ilikamata 
vidonge milioni 113.

Ripoti mpya kutoka China zimeonesha metamfetamini ya vimawe ipatikanayo 
nchini humo pia huzalishwa katika nchi hiyo hasa sehemu ya Kusini katika 
Jimbo la Guangdong. Nchini Indonesia, ukamataji watuhumiwa wa 
metamfetamini ya vimawe umeongezeka sana tangu mwaka 2012 wakati 
ukamataji wa metamfetamini katika Jamhuri ya Korea nao umeongezeka. 
Kuna usafirishaji mkubwa wa metamfetamini katika nchi za Asia Mashariki, 
China ikiripoti kukamata karibu tani 28 mwaka 2014 kiwango kinachozidi 
ukamataji wa mwaka 2013. China imetajwa kuwa msambazaji mkubwa wa 
metamfetamini hasa katika nchi za Japan na Malaysia. Maeneo mengine 
duniani ikiwemo Afrika yametajwa kusafirisha metamfetamini kuleta 



TAARIFA YA HALI YA DAWA ZA KULEVYA YA MWAKA 201518

eneo hili. Vilevile, eneo hili lina maabara haramu za utengenezaji wa ATS 
ambapo Malaysia iliharibu maabara 26 na Indonesia 2 mwaka 2013 wakati 
China iliharibu maabara 376 mwaka 2014 ukilinganisha na 397 mwaka 
2013. MDMA (“ecstacy”) iliripotiwa kukamatwa mwaka 2014 katika nchi 
za Indonesia (vidonge 489,311), Filipino (vidonge karibu 3,600), Singapore 
(vidonge zaidi ya 3,800) na Cambodia (kilo 3.1).

Kemikali Bashirifu
Baadhi ya nchi zimearifu kusafirishwa kwa dawa za tiba zenye ephedrine na 
pseudoephedrine kulikosababishwa na uhitaji haramu kwa ajili ya kutengeneza 
ATS katika eneo hili. Kiasi kikubwa kilichokamatwa cha dawa hizo kinatoka 
eneo hilo na kiasi kingine kutoka eneo jirani la Asia Kusini. Nchi ya Myanmmar 
ndiyo kituo kikuu kilicholengwa kwa usafirishaji wa mchanganyiko wa dawa 
za tiba zikiwemo zenye ephedrine na pseudoephedrine huku ikiarifu ukamataji 
wa kemikali bashirifu nchini humo nyingi zikionekana kutokea China, India 
na kwa kiasi kidogo Thailand. Kukwepa sheria za udhibiti wa kemikali, 
kemikali zisizodhibitiwa kisheria hutumika katika utengenezaji wa ephedrine. 
Mwaka 2014, zaidi ya nusu ya metamfetamini ya vimawe ilitengenezwa kwa 
kutumia kemikali hiyo nchini China ambapo Serikali iliingiza kwenye orodha 
ya udhibiti Mei, 2014.

Dawa za Kulevya na Kemikali Bashirifu Zisizodhibitiwa Kimataifa 
Kutoka mwaka 2008 hadi 2014 idadi ya dawa mpya za kuleya zilizogunduliwa 
katika nchi za eneo hili zimeongezeka sana, nyingi zikiwa kwenye makundi 
ya bangi (cannabinoid) na mirungi (cathinone) za kutengeneza huku idadi 
kubwa ya dawa hizo zikigunduliwa nchini Singapore (aina 37) na Japan (aina 
31). Karibu aina 30 za dawa mpya za kulevya zilitambuliwa na Serikali ya 
Indonesia katika kipindi cha 2013 – 2014 zikiwemo zilizotengenezwa kwa 
kutumia bangi na mirungi, piperizenes na zinazohusiana na mimea (plant 
based). Baadhi ya dawa mpya za kulevya pengine husambazwa na nchi zilizopo 
eneo hili na nyingine hutoka maeneo mengine duniani, mfano kilo 1.8 za 
bangi ya kutengeneza (cannabinoids) zilizokamatwa Jamhuri ya Korea mwaka 
2013 zilitokea Marekani.

Ketamine bado ni tatizo katika eneo hili japokuwa kiwango cha ukamataji 
kimekuwa kikipungua. Ingawa ketamine haidhibitiwi kimataifa, baadhi ya nchi 
zinaidhibiti dawa hiyo kisheria zikiwemo China, Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Watu wa Korea, Japan, Malaysia, Myanmar, Filipino, Jamhuri  ya Korea, 
Singapore na Thailand. Utengenezaji wake ni tatizo nchini China ambapo 
imeripotiwa kubadilika kwa malighafi zinazotumika kuitengeneza. Karibu tani 
12 za ketamine zilikamatwa China ya Bara mwaka 2014 na zaidi ya maabara 
haramu 80 ziliharibiwa. 

Ukamataji wa dawa za kulevya zitokanazo na mimea kratom na mirungi pamoja 
na uteketezaji wake viliendelea kuripotiwa. Ukamataji mkubwa wa kratom 
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ulifanyika Thailand mwaka 2014 (tani 54) kutoka tani 45.5 zilizokamatwa 
mwaka 2013. Nchi nyingine zilizokamata kratom ni Malaysia na Myanmar. 
Zaidi ya tani 6 za mirungi zilikamatwa Hong Kong, China mwaka 2014.

b) Matumizi na Tiba
Matumizi ya ATS hususan metamfetamini, yaliendelea kuripotiwa na nchi 
nyingi zilizopo katika eneo hili. Matumizi hayo yameonekana huko Brunei 
Darussalam, Japan, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Watu wa Lao, Filipino na 
Jamhuri ya Korea ambayo ina tatizo kubwa la matumizi ya metamfetamini ya 
vimawe na watu wengi hutibiwa kutokana na matumizi hayo. Nchi ya China, 
Malaysia, Myanmar, Indonesia nazo zina tatizo la matumizi ya ATS. MDMA 
(ecstacy) hutumiwa zaidi nchini Indonesia na nchi za eneo la Mekong ambazo 
ni Cambodia, Thailand na Vietnam.

UNODC inakadiria eneo hili kuwa na watumiaji wa dawa aina ya afyuni 
milioni 3.3 mwaka 2014. Heroin bado ni tatizo kwenye nchi za China, 
Malyasia, Mynmar, Singapore na Vietnam lakini watumiaji wengi wapo 
nchini China na inakadiriwa kufikia milioni 1.46 mwaka 2014. Watumiaji 
kwa njia ya kujidunga katika eneo hili wanakadiriwa kuwa milioni 3.15 na 
asilimia 10.5 miongoni mwao wana maambukizi ya HIV. Vijana katika eneo 
hili ndio watumiaji wakubwa wa dawa za kulevya hasa wale wa kiume. 

2.3.2 Asia Kusini 
Mwaka 2014, Serikali za eneo hili ziliendelea kushirikiana  katika kukabiliana 
na tishio la dawa za kulevya kwenye nchi zao na eneo lao kwa ujumla likiwemo 
la usafirishaji wa heroin ya Afghan, dawa mpya za kulevya, ongezeko la 
utengenezaji na usafirishaji wa metamfetamini, uchepushaji wa dawa za tiba 
na matumizi yake. 

a) Kilimo, Uzalishaji, Utengenezaji na Usafirishaji
Asia Kusini iliendelea kuwa eneo hatari kwa usafirishaji wa dawa jamii ya 
afyuni (opiates) na heroin, huku pia kuenea kwa usafirishaji wa bangi, dawa 
za viwandani (synthetic) na dawa mpya za kulevya vikiendelea kuwepo 
mwaka 2014. Uchepushaji wa dawa za tiba kutoka viwanda vya dawa vya 
India na usafirishaji wake ikiwemo uuzaji kupitia maduka haramu ya intaneti 
viliendelea kuwepo.

Nakotiki
Ukamataji wa watuhumiwa wa dawa za kulevya nchini India uliongezeka na 
kuwa wa juu zaidi katika miaka mitano huku idadi ya mashtaka yakiongezeka 
kwa zaidi ya asilimia 50 kutoka mwaka 2013 na idadi ya waliotiwa hatiani 
nayo ikiongezeka kwa asilimia 127. Ukamataji uliofanyika nchini India mwaka 
2014 ulijikita zaidi katika aina tatu za dawa za bangi (matukio 5,510), heroin 
(matukio 4,467) na bangi ya kusindika (matukio 2,247). Jimbo la Punjab, 
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India linalopakana na Pakistan ndilo lililokamata zaidi heroin ya Afghan. 
Kiasi kikubwa cha heroin hiyo husafirishwa kwenda India kupitia Pakistan  
na baadaye kwingineko katika viwango tofauti kwenye masoko makubwa ya 
watumiaji nchini Australia, Canada na nchi za Ulaya.

Kihistoria usafirishaji kokeini ni mdogo katika eneo hili, lakini ongezeko la 
ukamataji kwa mwaka katika miaka michache iliyopita nchini India, unaashiria 
ongezeko la usafirishaji ambapo mwaka 2014 nchi hiyo ilikamata kilo 15. 
Mwaka huo pia, morphine kilo 25 zilikamatwa nchini humo ikilinganishwa 
na kilo 7 mwaka 2013 ambazo ni kidogo sana kulinganisha na kilo 263 
zilizokamatwa mwaka 2012. Bangladesh ina historia ya uzalishaji wa bangi 
ingawa kiasi kingine huingizwa kutokea nchi za India na Nepal. Ukamataji wa 
bangi nchini humo uliongezeka kidogo kutoka tani 35 mwaka 2013 hadi tani 
36.48 mwaka 2014. Pia, nchi hiyo ilikamata kokeini ya kimiminika (liquid 
cocaine) iliyochujuliwa (diluted) Juni, 2015 katka Bandari ya Chittagong 
iliyokuwa kwenye mapipa ya mafuta ya alizeti iliyoaminika kutokea nchini 
Bolivia. Hii inathibitisha uwepo wa njia mpya na masoko ya kokeini ambayo 
karibuni yanajipenyeza katika nchi za Asia Kusini. Uwanja wa Ndege wa 
Dhaka, Bangladesh unaendelea kupitisha heroin kuelekea nchi za China, 
za Ulaya na Mashariki ya Kati ambapo mwaka 2013, kilo 11.62 za opium 
zilikamatwa.

Usafirishaji wa dawa ya kifua ya kimiminika yenye codeine kama phensedyl 
kutoka India ambako ni halali kwenda Bangladesh uliendelea kuripotiwa, 
japokuwa Bangladesh imezuia matumizi yake. Mwaka 2014, chupa 748,730 
zilikamatwa Bangladesh pungufu kutoka chupa 987,661 zilizokamatwa 2013. 
Bhutan na Nepal zina tatizo la kilimo cha bangi huku bangi ya kusindika 
ikisafirishwa kutoka Nepal kwenda India na China na kwa kutumia njia ya 
anga hadi Canada, Japan, Urusi, Marekani na Ulaya. Kilo 2,153 za bangi 
ya kusindika zilikamatwa Nepal mwaka 2014 ikilinganishwa na kilo 1,931 
zilizokamatwa mwaka 2013 na kiwango kikubwa cha kilo 5,169 zilizokamatwa 
mwaka 2012. Ukamataji wa heroin Nepal kwa mwaka 2014, uliendelea 
kupungua ambao ulikuwa kilo 3.8 ikilinganishwa na kilo 12.42 mwaka 2013 
na kilo 15.7 mwaka 2012 na pia kumekuwepo uzalishaji afyuni kwa kiasi 
kidogo na usafirishaji wa kokeini ulioripotiwa kwa mara ya kwanza mwaka 
2012. April 2015, kilo 11 za kokeini zilikamatwa katika Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Kathmandu ambacho ni kiwango kikubwa zaidi kukamatwa 
nchini Nepal hadi sasa. Sri lanka ina tatizo la usafirishaji wa heroin inayotokea 
India na Afghanistan ambao umeongezeka hasa kwa njia ya bahari lakini 
pia kwa njia ya anga hususan kupitia Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 
Colombo.

Saikotropiki 
Asia Kusini inazidi kutumika katika utengenezaji wa ATS pamoja na ongezeko 
la matumizi. ATS ya unga inazidi kusafirishwa kimagendo kutoka India ambayo 
imejitokeza kuwa chanzo kikuu cha ATS katika eneo hili. Mwaka 2014, kilo 
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196 za ATS zilikamatwa zikiwa ni zaidi ya mara mbili ya zilizokamatwa mwaka 
2013 (kilo 85) na karibu mara tano ya kilo zilizokamatwa mwaka 2012 (kilo 
41). Mwaka huo pia, India iliharibu viwanda haramu vitano huku kilo 155 za 
amfetamini na kilo 162 za ephedrine na pseudoephedrine zikikamatwa.

Ukamataji wa mandrax (methaqualone) ulipungua sana nchini India 
kutoka kilo 3,205 mwaka 2013 hadi kilo 54 mwaka 2014 ambacho ni kiasi 
kidogo katika kipindi cha miaka mitano. Mara nyingi Mandrax ilikamatwa 
ikisafirishwa kwa njia ya vifurushi kwenda Australia, Canada, Ethiopia, 
Afrika Kusini, Uingereza (UK) na nchi za Kusini – Mashariki mwa Asia. 
India na China zinachukuliwa kuwa vyanzo vikuu vya dawa mpya za kulevya 
mojawapo ikiwa ni mephedrone ambayo imeripotiwa kuzidi kutumika 
duniani kote katika miaka ya karibuni. Baada ya India kuidhibiti kisheria, 
ilifanya ukamataji wa kilo 1,106 kutoka Januari hadi Juni 2015.  “Yaba” 
(metamfetamini) inaendelea kuingizwa nchini Bangladesh ikitokea Mynamar 
ambapo kiwango cha ukamataji kimekua kikiongezeka sana katika kipindi 
cha miaka mitano iliyopita. Mwaka 2014, vidonge milioni 6.76 vya “yaba” 
vilikamatwa ikilinganishwa na milioni 2.8 vilivyokamatwa 2013, ikiwa 
ni ukuaji wa asilimia 141 na ukamataji wa mwaka 2014 ni mkubwa zaidi 
kutoka mwaka 2009. Ukaribu wa Bangladesh na Mynamar na kupanda 
kwa mahitaji Bangladesh kumeifanya nchi hiyo kuwa soko kubwa la “Yaba” 
ambayo hubadilishwa na aina nyingine za dawa kama vile brenorphine na za 
usingizi (tranquillizers) ambazo kinyume chake huingizwa Mynmar kutokea 
Bangladesh. Diazepam na buprenorphine zimeripotiwa kuingizwa kimagendo 
nchini Nepal kutokea India.

Kemikali Bashirifu
Uchepushaji wa ephedrine na pseudoephedrine nchini India ni changamoto 
kwa vyombo vya dola ambapo vyombo hivyo viliendelea kuripoti ukamataji 
wa kemikali hizo zinazotokea Myanmar. Matukio ya usafirishaji wa kemikali 
hizo kupelekwa Kusini – Mashariki mwa Asia yaliripotiwa mwaka 2014. Hata 
hivyo, kiwango cha ukamataji nchini India kilipungua sana kutoka kilo 6,655 
mwaka 2013 hadi kilo 1,662 mwaka 2014. 

Ukuaji wa viwanda vya kemikali na dawa nchini Bangladesh hivi karibuni 
umesababisha nchi hiyo kuwa chanzo na eneo la kupitisha kemikali bashirifu 
za metamfetamini kama vile ephedrine na pseudoephedrine. Changamoto 
zinazokabili Mamlaka za Bangladesh mwaka 2015, zimeendelea kuwa 
uchepushaji na usafirishaji kimagendo wa kemikali hizo nje ya nchi.

Dawa za Kulevya na Kemikali Bashirifu Zisizodhibitiwa Kimataifa 
India inaendelea kuwa chanzo cha ketamine inayopelekwa Kusini – Mashariki 
mwa Asia na tangu 2011 imekuwa ikidhibitiwa kisheria nchini humo. Mwaka 
2014, India ilikamata kilo 32 za ketamine, pungufu sana kutoka kilo 1,353 
zilizokamatwa mwaka 2013.
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a) Matumizi na Tiba
Nchi nyingi za Asia Kusini hazifanyi tafiti (survey) za mara kwa mara hivyo, 
taarifa za matumizi na kiwango cha matumizi vinapatikana kutoka vyanzo 
vingine. Bangi ndio inayotumika zaidi katika eneo hili. Taarifa ya Hali ya 
Dawa za Kulevya Duniani ya Mwaka 2015, inasema kiwango cha matumizi 
ya bangi Asia Kusini kwa mwaka kinakadiriwa kuwa asilimia 3.5 ya watu, au 
watu milioni 33. UNODC inasema kiwango cha matumizi ya dawa jamii 
ya afyuni (opioids) kwa mwaka hakijabadilika ambacho ni asilimia 0.3 ya 
watu na kinaendelea kupungua kuliko kile cha dunia ambacho ni asilimia 
0.7. Watumiaji  kwa njia ya kujidunga kwa mwaka 2013 (taarifa za karibuni) 
hazijabadilika miongoni mwa watu wenye umri kati ya miaka 15 – 64 ambacho 
ni asilimia 0.03 na cha chini kulinganisha na kiwango cha dunia cha asilimia 
0.26.

Matumizi ya “Yaba” (metamfetamini) na mchanganyiko wenye codeine 
yaliendelea kusambaa nchini Bangladesh na yanaongezeka. Matumizi ya 
gundi na viyeyushi kwa njia ya kunusa kwa watoto wa mitaani ni jambo la 
kawaida nchini humo. Buprenorphine na pethidine ndizo zitumikazo zaidi kwa 
wajidunga nchini Bangladesh japokuwa matumizi ya pethidine yamepungua 
kutokana na kuibuka kwa buprenorphine. Hali hii imeifanya Bangladesh izidishe 
kampeni dhidi ya matumizi na usafirishaji wa dawa za kulevya ikiwemo utoaji 
elimu kwa njia ya machapisho, hotuba na vikao vya majadiliano mashuleni 
na filamu fupifupi zilizotolewa na Shirika la Afya Duniani (WHO). Mwaka 
2014, jumla ya wagonjwa 10,364 walitibiwa na vituo binafsi vya tiba kutoka 
8,108 waliotibiwa mwaka 2013. Wanawake wanaotibiwa ni wachache sana 
nchini Bangladesh ambao walikuwa 25 tu mwaka 2014.

Nchi ya India mwezi Januari 2015 ilizindua mpango mwingine wa kusaidia 
kinga kwa ulevi wa pombe na dawa za kulevya. Mpango huo unatoa huduma 
zikiwemo kuinua ufahamu, utambuzi, ushauri, tiba na urekebishaji tabia. 
Nchi za Bangladesh, India na Nepal zimeanzisha mpango kamili wa kinga ya 
HIV (comprehensive packages) miongoni mwa watumiaji ikiwemo programu 
za utoaji sindano na mabomba kwa watumiaji wa dawa jamii ya afyuni.

Srilanka ina tatizo la matumizi ya bangi na heroin pamoja na morphine, 
methadone na tramadol. Mwaka 2014, jumla ya watu 1,646 walitibiwa ambapo 
1,414 walitibiwa kutokana na matumizi ya dawa jamii ya afyuni na 915 kwa 
ajili ya bangi. Nchi ya Maldives ina matatizo ya utumiaji wa dawa za kulevya 
hasa miongoni mwa vijana ambapo heroin na bangi ya kimiminika hutumika 
zaidi na hivyo imeanzisha utoaji tiba mbadala ya matumizi ya dawa jamii ya 
afyuni.

2.3.3 Asia Magharibi
Kuendelea kwa machafuko katika baadhi ya nchi za Mashariki ya Kati hasa 
nchini Irak, Syria na Yemen kunaendelea kufifisha juhudi za vyombo vya 
dola katika udhibiti wa matunizi na usafirishaji wa dawa za kulevya na kuleta 
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changamoto miongoni mwa nchi zilizopo kwenye eneo hili. Miongoni mwa 
juhudi zilizofanywa na baadhi ya nchi za eneo hili kukabiliana na dawa za 
kulevya ni kurekebisha sheria za udhibiti kama nchi ya Armenia ambayo 
iliingiza dawa mpya za kulevya aina 114 katika sheria ya udhibiti mwezi Mei, 
2015. Nchi nyingine zilizofanya marekebisho ya sheria ni Afghanistan mwezi 
Januari 2015 na Georgia mwezi Machi, 2014.

a) Kilimo, Uzalishaji, Utengenezaji na Usafirishaji

Nakotiki
Uzalishaji, usafirishaji na matumizi ya bangi vimeendelea kusambaa Asia 
Magharibi. Mimea, mbegu na mafuta ya bangi hukamatwa mara kwa 
mara kwenye eneo hili. Aghanistan inachukuliwa kuwa mojawapo ya nchi 
inayozalisha bangi ya kusindika kwa wingi duniani. Lebanon nayo iliarifu 
uwepo wa kilimo cha bangi katika Bonde la Bekaa ambako uteketezaji 
hufanyika. Takwimu za Bodi ya Kimataifa ya Udhibiti wa Dawa za Kulevya 
zinaonesha ukamataji bangi uliongezeka mwaka 2014 katika eneo la Asia 
Magharibi isipokuwa Israel ambako ulipungua miaka ya 2013 na 2014. 
Nchi zilizokamata bangi kwa wingi mwaka 2014 ni Saudi Arabia ikifuatiwa 
na Jordan na Lebanon. Usafirishaji wa bangi kwa wingi hufanyika mara kwa 
mara kutokea nchini Lebanon kwenda Libya. 

Afghanistan inakadiria eneo lililolimwa mimea ya afyuni lilifikia hekta 
183,000 mwaka 2015 ambapo ni pungufu ya lililolimwa mwaka 2014, hekta 
224,000. Kilimo cha mwaka 2015, asilimia 97 kilifanyika katika mikoa ya 
Mashariki, Kusini na Magharibi mwa Afghanistan. Njia ya usafirishaji kutoka 
Afghanistan kupitia Iran ni mojawapo ya fupi zaidi kutoka Asia Magharibi hadi 
Ulaya. Ukamataji ulifanyika  zaidi kwa dawa za heroin na opium. Kwa ujumla, 
mwaka 2014, tani 511 za dawa za kulevya zilikamatwa Iran ikilinganishwa 
na tani 555 zilizokamatwa mwaka 2013. Njia za usafirishaji heroin kupitia 
Kusini mwa Caucasus  zina mabadiliko ya mara kwa mara. Bodi ya Kimataifa 
ya Udhibiti inasema ukamataji heroin nchini Georgia uliongezeka kutoka kilo 
117 mwaka 2013 hadi zaidi ya kilo 591 mwaka 2014 na nchini Azerbaijan 
ulikuwa karibu jumla ya kilo 296 mwaka 2014 ikilinganishwa na kilo 101 
mwaka 2013.

 Nchi za eneo hili hushirikiana katika kukabiliana na dawa za kulevya, kwa 
mfano Mei 18 hadi 22 zilifanya operesheni iliyoitwa ‘’Channel Palool” 
iliyokamata zaidi ya tani 12 za dawa za kulevya zikiwemo tani 7 za afyuni 
(opium), karibu tani 3 za hashish, zaidi ya tani moja ya heroin na kilo 126 
za bangi.  Operesheni hiyo ilihusisha vyombo vya dola kutoka Armenia, 
Beluras, Kazakhstan, Kyrgyzstan, Shirikisho la Urusi na Tajikistan ikihusisha 
pia vyombo kutoka Afghanistan, China na Iran na Interpol kama waangalizi. 
Operesheni ya pamoja kati ya Pakistan na Umoja wa Falme za Kiarabu 
iliyofanyika Julai 2015 ilifanikiwa kuvunja mtandao wa heroin, kukamata 
wasafirishaji 40 wa dawa za kulevya pamoja na kukamata kilo 150 za heroin.
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Kiwango cha usafirishaji wa kokeini kiliongezeka Asia Magharibi mwaka 
2014, mathalan, Saudi Arabia kilipanda kutoka kilo 4.6 mwaka 2013  hadi 
kilo 535.5 mwaka 2014 na nchini Jordan kilipanda kutoka kilo 12 mwaka 
2013 hadi kilo 319 mwaka 2014. Kama ilivyokuwa miaka ya nyuma, eneo la 
Falme za Kiarabu lilitumika kupitisha dawa za kulevya kutoka Amerika Kusini 
kwenda Afrika na Asia. Juni 2015, wasafirishaji kokeini waliopitia Dubai na 
Muungano wa Falme za Kiarabu walikamatwa nchini Nigeria, Afrika Kusini 
na Uturuki.

Saikotropiki 
Kwa mujibu wa takwimu za ukamataji, mchanganyiko wa dawa za tiba 
husafirishwa katika nchi nyingi zilizopo eneo la Asia Magharibi. Inaonekana 
kuna udhaifu wa mifumo ya usambazaji wa dawa za tiba zinazodhibitiwa katika 
nchi za eneo hili hasa diazepam na nitrazepam kunakosababisha matumizi 
makubwa ya dawa hizi. INCB ilitoa wito kwa nchi husika kuzidisha udhibiti 
wa uchepushaji, usafirishaji na matumizi. Mwaka 2014, Kazaghstan ilikamata 
vidonge 3,496 vyenye mchanganyiko wa dawa za tiba, Tajikistan vidonge 
2,590 vya MDMA na vya Phenobarbital. Usafirishaji wa ATS uliripotiwa na 
nchi za eneo hili zikiwemo Labanon, Israel na Saudi Arabia huku ukamataji 
ukipungua sana nchini Iran ambapo kilo 2,644 zilikamatwa mwaka 2014 
pungufu kwa asilimia 28 ya ukamataji wa mwaka uliopita. Ukamataji wa 
vidonge bandia vya captagon vikiaminika kuwa na amfetamini vilikamatwa 
katika eneo la Mashariki ya Kati hasa nchini Lebanon, Saudi Arabia na Syria. 
Saudi Arabia ina ongezeko la ukamatji wa amfetamini ambapo mwaka 2014 
ilikamata zaidi ya vidonge milioni 100 kulinganisha na vidonge milioni 57 
vilivyokamatwa mwaka 2013, wakati Jordan ilikamata karibu vidonge milioni 
32 vya amfetamini mwaka 2014.

Kemikali Bashirifu 
Ukamataji wa acetic anhydride kemikali bashirifu muhimu itumikayo 
kutengeneza heroin ulipungua nchini Afghanistan mwaka 2014. Mabadiliko 
ya njia za usafirishaji na mbinu wanazotumia wasafirishaji inawezekana kuwa 
miongoni mwa sababu za kupungua kwa ukamataji. Bei ya soko la acetic 
anhydride nchini Afghanistan ambayo ni kiashiria cha upatikanaji wa kemikali 
hiyo sokoni, iliongezeka kidogo mwaka 2014, ikidhaniwa ni kwa sababu ya 
ongezeko la mahitaji yaliyosababishwa na viwango vya juu vya uzalishaji 
nchini humo.

Nchi za Asia ya Kati ziliendelea kutumiwa na makundi ya usafirishaji 
yanayojihusisha na uchepushaji na usafirishaji wa kemikali bashirifu. Mwaka 
2014, Kazakhstan ilikamata jumla ya tani 729 ambapo Kyrgyzstan iliarifu 
ukamataji wa jumla ya tani 6,197 za kemikali hizo.
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Dawa za Kulevya na Kemikali Bashirifu Zisizodhibitiwa Kimataifa 
Dawa za kulevya zisizodhibitiwa kimataifa kama vile ketamine na mirungi 
ziliendelea kuripotiwa kwenye baadhi ya nchi za eneo hili ikiwemo pia 
tramadol, wakati Lebanon iliripoti dalili za matumizi ya dawa mpya ya Salvia 
divinorum na bangi ya kutengeneza (synthetic cannabinoids). Ukamataji 
wa dawa zisizodhibitiwa kimataifa ulifanyika nchini Uturuki mwaka 2014 
ambapo ilikamata kilo 773 za bangi ya kutengeneza. 

a) Matumizi na Tiba 
Takwimu za karibuni za mwaka 2012 za nchini Afghanistan zinaonesha idadi 
ya watumiaji inakadiriwa kuwa kati ya milioni 1.3 na 1.6 huku ikikadiriwa 
asilimia 2.6 ya watu wote walitumia dawa jamii ya afyuni. Tofauti na nchi 
nyingine nyingi, wazee ndio watumiaji wakubwa (asilimia 9) miongoni mwa 
wenye umri wa kuanzia miaka 45 na zaidi. Japokuwa vituo vya tiba nchini 
humo viliongezeka kutoka 43 kuanzia mwaka 2009 hadi 108 mwaka 2013, 
uwezo wa kutoa tiba ni chini ya asilimia nane kwa watumiaji. Pia, inakadiriwa 
watu 750,000 wametibiwa kutokana na matatizo yatokanayo na matumizi 
ya dawa za kulevya. Kwa sasa, kuna vituo binafsi vya  tiba na utengemao 
zaidi ya 5,500 na 600 vya Serikali nchini humo. Takwimu rasmi kutoka nchi 
za Kazakhstan, Kyrgyzstan, Tajikistan na Uzbekistan zinaonesha kuwepo kwa 
jumla ya watumiaji 65,216 walioandikishwa mwaka 2014 ikilinganishwa 
na 73,345 mwaka 2013. Miongoni mwa wagonjwa 3,006 waliolazwa kwa 
tiba ya matumizi ya dawa za kulevya nchini Lebanon mwaka 2014, asilimia 
89 walitumia bangi, 51 heroin na 42 kokeini. Dawa nyingine walizotumia 
ni pamoja na ATS, benzodiazepines, hallucinogens, GHB, ketamine, salvia 
divinorum na tramadol. May 2014, Palestina ilifungua kituo cha tiba mbadala 
cha utumiaji wa dawa jamii ya afyuni mjini Ramallah ambapo methadone 
hutolewa chini ya uangalizi na hadi Juni 2015 kulikuwa na wagonjwa 52 
waliokuwa wakitibiwa.

2.4 AMERIKA
2.4.1 Amerika ya Kati na Caribbean 
Usafirshaji wa dawa za kulevya kwa njia ya bahari na wauzaji wa dawa hizo 
wamekuwa ni tatizo katika eneo hili wakichangia ongezeko la matumizi, 
mauaji, uhalifu wa kimtandao na mapigano kati ya makundi ya kihalifu pamoja 
na rushwa. Eneo hili limeendelea kutumika na magenge hayo, kubadilishia 
mizigo ya dawa za kulevya inayokuja kwa njia ya meli kutoka Amerika ya 
Kusini kuelekea Amerika ya Kaskazini na Ulaya. Caribbean wameendelea 
kuwa wasambazaji wakubwa wa mizigo hiyo kwenda Ulaya kwa kutumia 
ndege ndogo. 
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a) Kilimo, Uzalishaji, Utengenezaji na Usafirishaji 
Hali ya umasikini, kukosekana kwa huduma za kijamii na vijana kukosa fursa 
za kiuchumi kumechangia kukua kwa biashara ya dawa za kulevya katika eneo 
hili. Ukanda wa bahari wa Jamaika usio na udhibiti madhubuti umeifanya 
nchi hii kuwa kituo cha biashara ya magendo ya dawa za kulevya na silaha.

Cocaine imeendelea kusafirishwa kati ya mpaka wa Colombia na Venezuela 
(Jamhuri ya Bolivarian) kwenda Amerika ya Kati na Caribbean kwa ndege 
ndogo na njia ya bahari kupitia Haiti na Jamhuri ya Dominika. Ukanda wa 
bahari wa Nicaragua ya Kaskazini ambao ni mgumu kufikika, pia ulitumika 
kusafirishia dawa za kulevya zinazopitia baharini. Wasafirishaji wa dawa 
haramu pia wamekuwa wakiiba ndege au kutumia ndege zisizosajiliwa 
kusafirisha dawa za kelevya

Nakotiki
Jamaika imeendelea kuwa ni nchi inayozalisha bangi kwa wingi katika eneo 
la Amerika ya Kati na Carribbean, ikikadiriwa kuzalisha kiasi cha hekta 
15,000. Kwa mwaka 2014, uteketezaji wa bangi umeongezeka ambapo hekta 
588 ziliteketezwa ikilinganishwa na hekta 247 zilizoteketezwa mwaka 2013. 
Bangi inayolimwa Jamhuri ya Dominika ni kwa ajili ya matumizi ya ndani. 
Katika nchi hii ukamataji uko zaidi katika majimbo ya Kaskazini Magharibi 
na Kusini Magharibi yanayopakana na Haiti. Mwaka 2014, zaidi ya tani moja 
ya bangi ilikamatwa Jamhuri ya Dominika.

Katika nchi za Mashariki ya Caribbean (Antigua na Bermuda, Barbados, 
Dominika, Saint Vincent na Grenadines), Amerika ya Kusini wafanyabishara 
wakubwa wanavitumia kwa muda visiwa visivyo na makazi kwa kuhifadhi 
mizigo ya bangi na kokeini inayosubiria kusafirishwa kuelekea Amerika ya 
Kaskazini na Ulaya.

Kilimo cha Bangi kinafanyika kwenye maeneo ya milima huko Dominika, 
Saint Vincent na Grenadines. Vyombo vya dora huko Barbados vimetoa taarifa 
ya kuongezeka kwa usafirishaji wa bangi na kokeini zinazotokea Trinidad na 
Tobago, wakati Antigua na Bermuda zimetoa taarifa ya kuongezeka kwa bangi 
na kokeini kutoka Jamaika kupitia Saint Maarten. 

Kwa mwaka 2014, inakadiriwa kuwa jumla ya tani 1.7 za kokeini na zaidi 
ya tani 376 za bangi zilikamatwa Caribbean, zikihusishwa na jumla ya 
watuhumiwa 234 waliokamatwa na mashtaka 218 yaliofunguliwa kuhusiana 
na dawa za kulevya. Saint Vicent na Grenadines zimeendelea kuwa chanzo 
kikuu cha bangi kwenye eneo la Caribbean. Chanzo kingine kikuu ni Costa 
Rica, ambayo inaongoza kwa uteketezaji wa bangi na ukamataji wa bangi. 
Bangi inayolimwa huko ni kwa ajili ya matumizi ya ndani na kiasi kidogo 
kinauzwa nje ya nchi. Bangi inayokamatwa Coasta Rica ikitokea Colombia na 
Jamaika nyingi inalenga soko la ndani.
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Kokeini na dawa za viwandani hazizalishwi Jamaika, bali husafirishwa na 
kupitishwa Jamaika kwa vyombo vya majini, ndege na binadamu na wakati 
mwingine ndege za binafsi kuelekea kwenye eneo la Caribbean na masoko 
yaliyopo katika nchi za Belgium, Canada, Ujerumani, Uholanzi, Uingereza na 
Marekani Hali ya kijiografia yenye ukanda mkubwa wa pwani usiodhibitika na 
watalii wengi wanaotembelea nchi hii ya Jamaika zimechangia kushamiri kwa 
bishara ya dawa za kulevya. Taarifa zinaonyesha Jamaica imeibuka kuwa njia 
ya kusafirisha kokeini na bangi inayotoka Amerika ya Kati kuelekea Marekani.

Taarifa kutoka UNODC inaonesha kuwa njia ya biashara Amerika ya Kati 
kwa mwaka 2013 haijabadilika kama ilivyokuwa miaka ya nyuma. Costa Rica 
imeonesha kuwa na mabadiliko makubwa kutoka kuwa njia ya kupitia dawa 
za kulevya na kuwa msambazaji na mhifadhi kokeini kwa ajili ya usafirishaji.

Amerika ya Kati na Caribbean ni eneo pekee ambalo kiasi kikubwa cha 
kokeini kilikamatwa (tani 162) mwaka 2013 ikilinganishwa na tani 78 
za mwaka 2012. Kiasi kikubwa  kilichokamatwa 2013  kilikuwa ni nchini 
Panama tani 41 na Costa Rica  tani 20 ambacho ni kidogo ikilinganishwa na 
tani 26 zilizokamatwa nchini humo mwaka 2014.  Mwaka 2013 Trinida na 
Tobago walikamata jumla ya tani 2.3. Mwaka 2014, vyombo vya dola vya 
Jamhuri ya Dominika vilikamata tani 5 za kokeini ikiwa ni chini ya kiwango 
cha tani 8 zilizokamatwa mwaka 2013. Baadhi ya makundi ya wauzaji wa 
dawa za kulevya nchini Panama yamekuwa yakitoa ushirikiano kwa makundi 
ya wauzaji wa kimataifa na kuuza kokeini ndani ya Panama na dawa hiyo 
kusambazwa zaidi upande wa Kaskazini mwa Amerika ya Kati ambapo nchi 
hiyo ilikamata tani 35 mwaka 2014.

Saikotropiki
Taarifa zinaonesha ongezeko la uanzishwaji wa maabara za kutengeneza 
metamfetamini katika eneo la Amerika ya Kati. Katika miaka ya nyuma 
maabara za siri zilizokuwa zikitengeneza dawa aina ya amfetamini ziliharibiwa 
huko Belize, Jamaika, Guatemala, Honduras na Nicaragua. Bodi ya INCB 
imegundua upungufu wa taarifa za uzalishaji na usafirishaji wa dawa za 
saikotropiki pamoja na matumizi mabaya ya dawa hizo katika nchi nyingi.

Kemikali Bashirifu
Katika maeneo mbalimbali ya Amerika ya Kati taarifa zinaonesha kuongezeka 
kwa uingizwaji wa kemikali zisizodhibitiwa kimataifa ambazo zinahisiwa 
kutumika isivyo halali kuzalishia dawa. Kufuatia kuanza kutumika kwa sheria 
(adoption of legislation) zinazoangalia matumizi ya kemikali katika nchi nyingi 
kwenye majimbo, idadi ya taarifa za uchepushwaji wa kemikali zimepungua.

Dawa za Kulevya na Kemikali Bashirifu Zisizodhibitiwa Kimataifa 
Dawa mpya za kulevya (new psychoactive substances) zimeendelea kuripotiwa 
katika nchi za Amerika ya Kati na Caribbean hususan nchi ya Costa Rica. Nchi 
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hii imeendelea kutoa taarifa ya kemikali iliyo kwenye kundi la phenethylamines 
na piperezines ambazo zimeelezewa kuwa na uwezekanao wa kuwa na madhara 
kwa afya ya mtumiaji.

a) Matumizi na Tiba
Matumizi ya bangi hayajaongezeka katika eneo hili wakati matumizi ya 
kokeini eneo la Amerika ya Kati na Caribbean bado yapo juu ya wastani wa 
dunia ikikadiriwa kuwa ya asilimia 0.6 ya watumiaji katika majimbo yote 
ikilinganishwa na matumizi ya opiods ambayo ni asilimia 0.2 ambacho ni 
kiwango cha chini kwa dunia.

Kwa mujibu wa taaarifa ya matumizi ya dawa za kulevya za Amerika, 
zinaonesha kuongezeka kwa kiwango cha matumizi ya dawa za kulevya kwa 
wanafunzi wa sekondari katika eneo la Amerika ya Kati, ambapo matumizi 
hayo ni ya kiwango cha juu. Nchini Belize, kiwango cha juu cha matumizi 
kinafikia asilimia 15.8 na kiwango cha chini ni zaidi ya asilimia moja nchini 
Honduras. Eneo la Caribbean, Saint Lusia limetaarifu kuwa na zaidi ya asilimia 
15 ya matunizi wakati matumizi ya chini ya asilimia 5 yameripotiwa Antigua, 
Bermuda, Barbados, Dominika na Jamhuri ya Dominika, El Salvador, Guyana, 
Haiti, Honduras, Panama, Saint Kitts, Nevis, Saint Vincent na Grenadines.

Taarifa ya matumizi ya dawa za kulevya ya Amerika ya mwaka 2015, inaonesha 
kuongezeka kwa matumizi ya kokeini kwa wanafunzi wa shule za elimu ya juu 
ya sekondari huko Caribbean kwa asilimia 0.5 ikadiriwa kufikia asilimia 2. 
Katika nchi tano (Antigua na Bermuda, Grenada, Haiti, Saint  Kitts na Nevis, 
Saint Lusia na Trinida na Tobago) zinakadiriwa kuwa na wastani wa matumizi 
ya kokeine kufikia asilimia 1.5, ambapo nchi tatu za Amerika ya Kati (Belize, 
El Salvador na Panama)  matumizi yanakadiriwa kuwa ni asilimia moja.

Halikadhalika, inakadiriwa kuwa asilimia 50 ya uhitaji wa matibabu ya dawa 
za kulevya katika eneo hili ni kutokana na matumizi ya kokeini, ambapo 
inaongoza kwa kusababisha utegemezi na vifo vinavyotokana na dawa za 
kulevya. Matumizi ya kokeini kwa wanafunzi wa sekondari ni makubwa 
hasa kwa wavulana ukiondoa SaintVincent na Grenadines ambazo wanaume 
wanaotumia ni asilimia 0.58 ukilinganisha na wanawake ambao ni asilimi 
0.69. Grenada ni nchi ambayo matumizi ya kokeini yako juu katika eneo 
la Caribbean ikiwa na wastani wa 32 kwa 1 kwa wanaume na wanawake 
ikifuatiwa na Saint Lucia ikiwa na wastani wa 7 kwa 1 na Haiti na Jamaika 
zikiwa na wastani wa asilimia 3 kwa 1. Honduras na Costa Rica matumiza 
ya kokeini kwa wanafunzi wa kiume ni mara tatu na nne zaidi ya wanawake. 
Nchi za Guyana, Jamaika, Panama, Trinidad na Tobago, taarifa zinaonesha 
matumizi ya kokeini ya vimawe (crack cocaine) yapo kwa asilimia moja.

INCB imegundua kuwepo kwa ongezeko la matumizi ya MDMA (ecstasy) 
katika nchi zilizopo Amerika ya Kati na Caribbean, hususan nchi za Antigua, 
Bermuda na Belize. Pia, kumekuwa na ongezeko la matumizi ya dawa hizi 
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kati nchi ya Jamaika hasa maeneo ya utalii ya Negril na Montego Bay, Ecstasy 
inayopatikana katika maeneo haya inaingizwa kwa magendo ikitokea nchi za 
Ulaya na Canada. Matumizi ya ecstasy kwa wanafunzi wa shule za elimu ya 
juu ya sekondari eneo la Caribbean yameendelea kuwa ya juu kwa asilimia 3.7 
katika nchi za Antigua na Bermuda wakati nchini Belize matumizi ni asilimia 
2.4. 

Matumizi ya viyeyushi pia yameendelea kwa kiasi kikubwa huko Caribbean, 
ambapo kati ya nchi 12 zilizopo katika eneo hilo nane zimeonesha kuwa na 
matumizi ya dawa hizi takriban kwa asilimia 5.9 mbacho ni kiasi kikubwa 
ikilinganishwa na nchi zote zilizopo upande wa Kaskazini isipokuwa Jamhuri 
ya Dominika. Amerika ya Kati inafikiriwa kuwa na tofauti ya kiwango cha 
matumizi kati ya nchi na nchi ambapo Belize inaongoza kwa matumizi ya 
viyeyushi kwa asilimia 5.5 na Honduras ikiwa ni ya mwisho kuwa na matumizi 
madogo kwa asilimia 0.6.

Maendelo na mafanikio ya utekelezaji wa programu ya kuzuia na kutibu 
watumiaji wa dawa za kulevya Amerika ya Kati na Caribbean kwa kiasi kikubwa 
yamekwamishwa na uhaba wa vitendea kazi na uwezo wa taasisi za nchi katika 
maeneo hayo. INCB iligundua kuna tatizo katika kuandaa mpango kabambe 
unaotekelezeka wa programu ya kuzuia na kutibu watumiaji wa dawa za 
kulevya.

2.4.2 Amerika ya Kaskazini 
Dawa jamii ya afyuni ni moja ya changamoto kubwa zinazoikabili Amerika 
ya Kaskazini (Canada, Mexico na Marekeni). Mwaka 2013, mwelekeo wa 
matumizi ya dawa za kulevya ilikadiriwa kuwa na wastani wa asilimia 3.8 
kiwango ambacho ni kikubwa zaidi kikilinganishwa na wastani wa kidunia 
ambacho  ni 0.7.

Matumizi haramu ya dawa zinazotolewa kwa ushauri wa daktari yameendelea 
kuwa ni tatizo katika eneo hili. Taasisi za Serikali ya Marekani zinasema 
vifo vinavyotokana na matumizi haramu ya dawa hizo ni vingi zaidi ya 
vifo vitokanavyo na matumizi ya heroin na kokeini kwa pamoja. Biashara 
na matumizi haramu ya dawa yameendelea kuleta madhara makubwa kwa 
watu na uchumi katika eneo hili. Pia, matumizi ya dawa hizi yanaongoza kwa 
kusababibisha vifo vitokanavyo na ajali na hivyo nchi hizo kutumia pesa nyingi 
kwa mwaka. Udhibiti mkali wa matumizi haramu ya dawa hizi umechangia 
kuifanya heroin kuwa ni dawa inayotumika zaidi Amerika ya kaskazini. 

Bangi imeendelea kutumika zaidi katika eneo hili kutokana na kupatikana 
kwa wingi. Kilimo haramu cha bangi kinafanyika katika nchi zote tatu kwa 
matumizi ya ndani na kiasi kidogo husafirishwa ndani ya eno hilo. Nchini 
Marekani, usambazaji mkubwa wa bangi unachangiwa na kiwango kikubwa 
cha uzalishaji haramu na uchepushwaji kutoka majimbo ya Marekani   
yanayoruhusu kilimo cha bangi kwa matumizi ya programu zisizo za tiba 
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na zile za tiba pamoja na bangi inayoingizwa kwa magendo kutoka Mexico. 
Vyombo vya dola katika baadhi ya majimbo vimelalamikia uchepushwaji wa 
bangi kutoka katika majimbo hayo. Taasisi za Marekani pia zimeripoti asilimia 
62 kuongezeka kwa matukio ya matumizi ya bangi katika idara ya dharura 
(emergrnce department) kati ya mwaka 2004 na 2011.

Kuwepo kwa mitandao ya kihalifu ya dawa za kulevya nchini Mexico, 
kunachochea nchi hiyo kuwa sehemu yenye vitendo vya uhalifu mkubwa 
vikiwemo mauaji, utekaji nyara na rushwa jambo linalosababisha ukosefu 
wa amani katika jamii. Kuna dalili za uzalishwaji haramu wa metamfetamini 
ambazo zinapelekwa kwenye soko haramu la Marekani ambalo limeongezeka. 
Idadi ya maabara zinazozalisha dawa hizo zilizogunduliwa Mexico tangu 
mwaka 2008 zimeongezeka wakati ukamataji wa dawa za kulevya kati ya 
mpaka wa Mexico na Marekani pia umeongezeka kutoka  mwaka 2009.

a) Kilimo, Uzalishaji, utengenezaji na usfirishaji

Nakotiki
Zipo nchi mbalimbali zinazozalisha heroin ambayo husafirishwa hadi 
Amerika Kaskazini. Heroin inayozalishwa Afghan inasafirshwa kimagendo 
kupitia India, Iran na Pakistan na inakadiriwa kuwa aslimia 90 ya heroin hiyo 
inatumika Canada, wakati heroin inayotumika Marekani inatoka Mexico na 
Amerika ya Kusini. Taarifa za taasisi hizo zinaonesha kuongezeka kwa heroin 
kwa asilimia 81 katika kipindi cha miaka mitano kutoka kilo 2,763 kwa mwaka 
2010 hadi kilo 5000 mwaka 2014. Katika kipindi hicho wastani wa ukamataji 
wa heroin umeongezeka kutoka kg 0.89 hadi kufikia kg 1.74. Watuhumiwa 
waliokamatwa kuhusiana na heroin wameongezeka mara mbili zaidi kati ya 
mwaka 2007 na 2014 na katika mwaka wa 2014 watuhumiwa waliojihusisha 
na heroin kwa mara ya kwanza walizidi watuhumiwa waliojihusisha na bangi, 
ambapo katika kipindi cha mwaka 2014 kilo 386 za heroin zilikamatwa 
Mexico. 

Magenge ya wafanyabiashara wa Mexico wamekuwa maarufu katika usafirishaji 
na uuzaji wa jumla wa heroin katika miji mingi nchini Marekani. Idadi ya 
heroin iliyokamatwa katika mpaka wa Mexico imeongezeka kwa ghafla 
kutoka kilo 846 katika matukio 295 kwa mwaka 2009 kufikia kilo 2,196 
katika matukio 580 mwaka 2013. Kuongezeka kwa biashara ya magendo ya 
dawa hiyo inyotoka Mexico na Colombia kuingia Marekani kupitia mpaka wa 
Mexico umepelekea kubadilika kwa mtindo wa usafirishaji wa heroin baada ya 
Marekani kuwa njia kuu ya kupitishia dawa hizi.

Mexico imeendelea na juhudi za uteketezaji wa mmea wa Afyuni (opium 
poppy), UNODC inataarifu Mexico imeteketeza ekari 14,662 za mimea 
zilizolimwa mwaka 2013, pungufu ya asilimia 7 kutoka mwaka 2012.

Kokeini nyingi iliyopo nchini Marekani huzalishwa Colombia na kupitishwa 
kimagendo kwenye mpaka wa Mexico na kiasi kidogo kupitishiwa Caribbean. 
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Pamoja na kuwa kokeini imeendelea kuwepo kote nchini Marekani, lakini 
kumekuwa na upungufu wa upatikanaji wake kutoka mwaka 2007, pamoja 
na soko kubwa la dawa kuwa zaidi katika Pwani ya Mashariki ya Marekani. 
Nchi ya Mexico ilitaarifu kukamatwa kwa  tani 2.8 za kokeini mwaka 2014  
pungufu ya asilimia 11 ikilinganishwa na mwaka 2013. Vyombo vya dola 
vya eneo hili vimechangia kupungua kwa cocaine na kupunguza kilimo cha 
mimea (coca bush) katika nchi zinazozalisha America ya Kusini. 

Pamoja na kupungua kwa ukamataji wa bangi huko Mexico na Marekani, 
bado bangi imekuwa ikipatikana zaidi na kutumika kwa wingi Amerika ya 
Kaskazini. Katika nchi zote tatu, bangi imendelea kuzalishwa hasa majumbani 
na kwenye maeneo binafsi. Hata hivyo, kiwango kikubwa cha bangi 
kimeendelea kuingizwa kwa magendo nchini Marekani kikitokea Mexico, 
na ukamataji umebakia kuwa kilo milioni 1.3 hadi 1.4 kwa mwaka. Njia 
zinazotumika kusafirisha zinabaki kuwa mahandaki, makontena kwa meli na 
kuficha kwenye magari binafsi. Mexico inakadiria kukamata tani 868 za bangi 
kwa mwaka 2014, ambapo zaidi ya asilimia 84 zilikusudiwa kutoka ndani ya 
nchi na zaidi ya asilimia 15 zilitarajiwa kusafirishwa kwenda Marekani.

Taarifa kutoka kwenye vyombo vya doa zimearifu majimbo yaliyo jirani 
na majimbo yaliyohalalisha bangi kwa madhumuni ya matumizi yasiyo ya 
tiba yametoa taarifa ya kuchepushwa kwa bangi hiyo na kusafirshwa nje ya 
majimbo hayo. Pia, vyombo hivyo vimebaini kuwa uhalalishaji wa bangi katika 
baadhi ya majimbo haujapunguza soko haramu la bangi katika majimbo hayo 
kutokana na kuwa na kodi kubwa pamoja na majimbo mengine kuiwekea 
vikwazo. Vilevile, kiwango cha kilevi (THC) kwenye bangi iliyokamatwa 
katika maeneo hayo kimeonekana kuongezeka, kutoka asilimia 3.96 kwa 
mwaka 1995 hadi kufikia ukubwa wa asilimia 12.55.

Usafirshaji wa dawa za Fentanyl laced umeendelea kuwa tishio kwa afya 
ya jamii (public health) katika eneo hili hasa nchini Canada na Marekani. 
Polisi wa Canada wamegundua njia mbili za msingi zinazotumika kupenyeza 
dawa kwenye soko haramu; njia ya kwanza kuchepushwa kwa bidhaa za 
pharmaceutical fentanyl (primarily transdermal patches) kutoka kwenye 
usambazaji wa ndani na kugawanywa kwenye mkondo wa biashara haramu 
na njia ya pili ni kufanyika kwa magendo ndani ya pharmaceutical grade 
fentanyl na zinazofanana na fentanyl. Vyombo vya dola vya Kaskazini mwa 
Canada ambavyo vimeathiriwa na usafirshaji wa fentanyl vimeoneasha kuwa 
vyanzo vikuu ni Bara la Asia hasa nchi ya China na magendo kufanyika British 
Columbia na makundi ya mitandao ya kihalifu na kupelekwa Mashariki hasa 
jimbo la Alberta. Bisahra ya magendo ya fentanyl hufanyika ikiwa katika 
umbo la poda na mara nyingine huchanganywa na dawa za kulevya hasa 
heroin na vidonge vya dawa zingine haramu (synthetic drug tablets) ambavyo 
hutengenezwa katika maabara za vificho za ndani ambavyo huuzwa kwa 
kuchanganywa na vidonge vya oxycodone.
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Takwimu za Canada zinaonesha kuongezeka kwa idadi ya ukamataji wa fentanyl 
kwa zaidi ya mara 30 katika miaka mitano kutoka matukio 29 ya ukamataji 
kwa mwaka 2009 hadi kufikia matukio 894 mwaka 2014. Marekeni imetoa 
angalizo juu ya usafirishaji wa dawa hizi kuwa ni tishio kwa afya na usalama 
katika jamii. Taarifa zinasema dawa nyingi zilizosababisha vifo huko Marekani 
ni zile zilizozalishwa kwa siri na sio pharmaceutical fentanyl zilizochepushwa.

Saikotropiki
Viashiria mbalimbali vikiwemo; takwimu za ukamataji za vyombo vya dola na 
ripoti za mamlaka za ndani za matibabu zilionesha kuendelea kwa ongezeka 
la matumizi na usafirishaji wa kiwango kikubwa cha metamfetamini nchini 
Marekani, na hivyo kuwa dawa tishio katika eneo hili. Mamlaka za nchi hiyo 
zinasema kiasi kikubwa cha metamfetamini iliyopo Marekani inatengenezwa 
Mexico na huingizwa ikiwa katika hali ya unga au vimawe  (crystal) na pia 
katika hali ya kimiminika na kufanya kuwa vigumu kugundulika. Kiasi cha 
tani 19.7 za  metamfetamini zilikamatwa Mexico mwaka 2014, kiwango 
ambacho ni kikubwa kwa zaidi ya asilimia 34 ikilinganishwa na kiwango 
kilichokamatwa mwaka 2013. Nchi hiyo pia, imeripoti kuongezeka kwa idadi 
ya maabara za utengenezaji ambapo maabara za siri 131 ziliharibiwa mwaka 
2014 katika majimbo ya Guerrero, Michoacan na Sinaloa. Nchi hiyo vilevile, 
imebainika kuwa ni chanzo cha metamfetamini ya vimawe iliyokamatwa 
Mashariki na KusiniMashariki mwa Asia na Oceania.

Kemikari Bashirifu 
Metamfetamini inayozalishwa Marekani inaendelea kutawaliwa na maabara 
ndogo ndogo zinazotayarisha ephedrine na pseudoephedrine. Mwaka 2014, 
Marekani imeripoti kupungua kwa uzalishaji wa ndani wa metamfetamini, 
ambao ulionekana kuchangiwa na ongezeko la usambazaji wa metamfetamini 
inayozalishwa Mexico.

Dawa za Kulevya na Kemikali Bashirifu Zisizodhibitiwa Kimataifa 
Pamoja na kupungua kidogo kwa uwepo wa dawa za kulevya zisizodhibitiwa 
kimataifa, dawa mpya za kulevya zikiwemo zile zenye kemikali zinazopatikana 
kutoka kwenye mimea ya mirungi na bangi (cathinones na synthetic  
cannabinoids), bado zimeendelea kuleta changamoto kubwa katika juhudi za 
udhibiti wa dawa za kulevya katika eneo hili ambalo ni mojawapo ya soko 
kubwa duniani. Utengenezaji, usafirshaji na utumiaji wa dawa mpya kwa 
kiasi kikubwa hufanyika katika eneo hili hasa nchini Canada na Marekani 
na kuongezeka zaidi ya mara tatu katika nchi hizi mbili kati ya mwaka 2010 
na 2013. Changamoto kubwa ni dawa hizo kuendelea kupatikana zaidi kwa 
rejareja katika nchi zote mbili pamoja na kuuzwa kwenye mtandao.
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b) Matumizi na Tiba 
Bangi imeendelea kuwa ni dawa inayotumika zaidi Amerika ya Kaskazini 
kwa watu wenye umri kati ya miaka 15-64 ikikadiriwa kutumiwa na takriban 
asilimia 11.6 ya watu hao kwa mwaka. Kwa mujibu wa taarifa za UNODC, 
bangi imeendelea kutumiwa kwa wingi nchini Marekani. Nchi hiyo 
inakadiriwa kuwa na ongezeko la kiwango cha matumizi kutoka asilimia 24.7 
kwa mwaka 2012 hadi asilimia 25.8 mwaka 2013.

Amerika ya Kaskazini imeendelea kuwa na kiwango kikubwa cha vifo 
vitokanavyo na dawa za kulevya duniani, ikikadiriwa kuwa na vifo 43,300 
vilivyotokana na dawa za kulevya kwa mwaka 2013, kiwango ambacho ni 
wastani wa  vifo 136.8 kwa wakazi milioni moja ikilinganishwa na makadirio 
ya wastani wa dunia wa vifo vilivyotokana na dawa za kulevya wa  40.8 hadi 
50.5  kwa wakazi milioni moja. Katika mwaka 2013, Marekani pekeyake 
kulikuwa na vifo 40,239 vilivyotokana na dawa za kulevya ikilinganishwa na 
kila kifo kimoja kati ya vitano duniani. Takwimu kutoka Ikulu ya Marekani 
zinaonesha vifo vitokanavyo na matumizi ya dawa za kulevya yaliyozidi kiwango 
yameongezeka kwa asilimia 6 kutoka mwaka 2012. Vifo vilivyohusiana na 
matumizi ya dawa za tiba jamii ya afyuni (prescription opioids) vimeongezeka 
kidogo kwa asilimia 1kutoka mwaka 2012 hadi 2013. Kiwango cha vifo kwa 
dawa zingine za kulevya pia kimeongezeka. Mfano, idadi ya vifo vilivyotokana 
na matumizi ya kokeini kwa mwaka 2013 iiliongezeka kwa asilimia 12 
ikilinganishwa na mwaka 2012 na kiwango kikubwa zaidi cha vifo kilitokana 
na matumizi ya dawa aina ya heroin, kiwango ambacho kimeongezeka kwa 
asilimia 39 kutoka mwaka 2012 hadi 2013. Kuna uwezekano kuwa ongezeko 
hilo la vifo linachangiwa na mambo mbalimbali yakiwemo; kuongezeka kwa 
watumiaji wapya wa heroin wakiwemo wanaotumia kama mbadala wa dawa 
za tiba jamii ya afyuni (prescription opioids), kuingizwa sokoni kwa kiasi 
kikubwa cha heroin ya bei rahisi pamoja na kuwepo kwa toxic substance kama 
vile fentanyl katika heroin inayotumika. Nchini Canada na Marekani vifo 
vitokanavyo na matumizi ya fentanyl vimeendelea kuongezeka kutokana na 
kuchanganywa na dawa bandia (fentanyl –laced) bila watumiaji kujua. Katika 
kukabiliana na tatizo hili British Columbia mwezi Machi 2015, walianzisha 
jitihada walizoziita ‘Know your source’ zitakazoifanya jamii kujua hatari 
iliyopo kutokana na matumizi ya dawa aina ya fentanyl- laced

Taarifa kutoka mamlaka za afya nchini Marekani zinasema utafiti wa matumizi 
ya dawa za kulevya na afya uliofanyika mwaka 2013 nchini humo unaonesha 
kuwepo makadirio ya watu milioni 7.6 watakaohitaji tiba nchini humo kwa 
mwaka 2014. Kwa mujibu wa taarifa za UNODC, inakadiriwa kati ya asilimia 
24 na 36 ya watu wanaotumia heroin nchini Marekani, zaidi ya watu 200,000 
kila mwaka wanapitia kwenye mifumo ya urekebishaji tabia. 

Amerika ya Kaskazini pia inakabiliwa na tatizo la utumiaji wa dawa za kulevya 
kwa njia ya kujidunga kama ilivyo maeneo mengine duniani. Matumizi kwa 
kujidunga yamesababisha ongezeko la magonjwa ambukizi kwa njia ya damu 
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katika maeneo hayo.  Nchini Mexico yamesababisha ongezeko la ugonjwa wa 
ini (hepatitis C) kwa asilimia 96, Canada kwa asilimia 68 na asilimia 73 nchini 
Marekani.  Mwezi Machi 2015, Gavana wa Jimbo la Indiana Marekani alitoa 
tahadhari kwa jamii maeneo ya vijjini yaliyoathiriwa zaidi na maambukizi ya 
HIV yakihusishwa na matumizi ya dawa za kulevya kwa kujidunga.

Majimbo ya Marekani ambayo yana programu za tiba ya bangi, yameripotiwa 
kuwepo uchepushwaji wa dawa hizo na kuwa chanzo kikuu cha matumizi 
yake hasa kwa vijana. Tafiti zilizofanyika nchini humo zimeonesha kwamba 
asilimia 34 ya watoto wanaosoma daraja la 12 wenye umri kati ya miaka 17 
na 18 ambao wametumia bangi katika miezi 12 iliyopita na wanaishi katika 
majimbo yenye programu za tiba ya bangi walidai kupata dawa hiyo kutoka  
kwa waliokuwa kwenye programu ya tiba. Katika jimbo la Colorado ambalo 
limehalalisha kuuza na kusambaza bangi kwa matumizi yasiyo ya tiba, wastani 
wa utumiaji uko juu na unakua kwa kasi zaidi ya wastani wa nchi. Takwimu 
kutoka taasisi za tiba za mwaka 2001 hadi 2012 zinaonesha idadi ya wagonjwa 
wapya wanaopokelewa kwa ajili ya tiba ya bangi ni kubwa zaidi ya wastani wa 
nchi na unaendelea kuongezeka.

2.4.3 Amerika ya Kusini
Eneo hili linaendelea kuwa  na uzalishaji mkubwa wa mimea ya coca na 
usambazaji wa coca paste na kokeini. Likiongozwa na Colombia nchi 
ambayo ina eneo kubwa la kilimo cha mimea ya coca, ambalo kwa mwaka 
2014 limeongezeka kufikia wastani wa asilimia 44 ya eneo la kilimo cha coca 
ikilinganishwa na mwaka 2013.

a) Kilimo, Uzalishaji, Utengenezaji na Usafirishaji

Nakotiki
Amerika ya Kusini imeathiriwa zaidi na kilimo na usafirshaji wa bangi. 
Kiwango kilichorekodiwa cha bangi iliyokamatwa Latin Amerika na Caribbean 
kimeongezeka kwa asilimia 20 mwaka 2012 na kwa asilimia 30 mwaka  2013.  
Kusini mwa Amerika kulikuwa na ongezeko kubwa la ukamataji wa takribani 
asilimia 60, ambapo kati ya mwaka 2012 na 2013 bangi iliyokamatwa ilikuwa 
ni kati ya tani 821 hadi 1,308, ukamataji uliofanyika huko Paraguay, Colombia 
na Brazil.

Wakati bangi iliyokamatwa nchini Colombia mwaka 2014 ilizalishwa ndani ya 
nchi hiyo, ukamataji ulioripotiwa Brazil ulikuwa ni wa bangi iliyoingia nchini 
humo kutoka Paraguay. Wakati mwingine bangi husafirishwa pamoja na 
kokeini ambayo ilitumika kama malipo ya huduma  za kusafirishia, kuhifadhi  
na kusambaza bangi kuelekea Amerika ya Kaskazini na Ulaya.

Amerika ya Kusini imeendelea kuwa chanzo kikuu cha uzalishaji wa kokeini 
duniani, ukiambatana na kilimo cha mimea ya coca na uzalishaji wa coca 
paste hasa katika nchi za Bolovia (Plurination State of ), Colombia na Peru. 
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Ukamataji wa majani ya coca na coca paste pamoja na  kugunduliwa kwa 
maabara za siri  katika nchi jirani kama Ajentina na Chile unaonesha usafishaji 
wa dawa za kulevya pia umekuwa ukiendelea maeneo mengine.  Nchi ya 
Argentina pia iliripoti mwaka 2014 kugunduliwa kwa maabara za siri 15 za 
kusafisha na kuzalisha vidonge vya dawa za kulevya na kuvifungasha, kati ya 
hizo 12 zilikuwa ni za kuzalisha kokeini. Nchini chile ziligunduliwa maabara 
22 za siri zote zikiwa ni za kutengeneza kokeini. 

Kokeini inayozalishwa Amerika ya Kusini hupelekwa Amerika ya Kaskazini na 
Magharibi pamoja na Ulaya ya Kati. Kuifikisha kokeini Amerika ya Kaskazini, 
ilisafirishwa kwa nchi kavu, angani na baharini kupitia Amerika ya Kati, 
Mexico na Caribbean. Njia inayotumika kusafirisha kwenda Ulaya inahusisha 
nchi kavu, mito na anga ikihususha zaidi nchi za Ajentina, Brazil na Venezuela 
kabla ya kukatisha bahari ya Antlantic kwa mizigo ya bahari na inayopita 
angani moja kwa moja au kwa njia ya Caribbean au Afrika ya Magaharibi. 
Usafiri wa majini umekuwa ukitumika kusafirsh kiwango kikubwa cha dawa 
za kulevya wakati, usafiri wa anga umekuwa ukitumika mara kwa mara.

Kuhusiana na ukamataji mmoja mmoja, katika kipindi cha kati ya mwaka 
2005 hadi 2014, Ajentina na Brazil ni nchi ambazo zimekuwa zikitajwa 
mara nyingi kuwa ni kitovu cha dawa zinazolekea Amerika ya Kaskazini na 
Mashariki na Ulaya ya Kati. Mwaka 2014 Columbia, Ukamataji wa kokeini 
kwa mwaka 2014 zilikuwa kwa mpangilio kuanzia kiwango kikubwa hadi 
kidogo ambao ulifanyika katika nchi za Costal Rica, Ecuador, Colombia, 
Brazil, Bolivia, Venezuela na Ajentina.  Kwa ukamataji mmoja mmoja wa 
kesi za kokeini zilizoripotiwa Ulaya mwaka 2014, orodha ya nchi na dawa za 
kulevya zinakotoka nyingi ziliripotiwa kutokea Brazil ikifuatiwa na Colombia 
na Ajentina.

Dawa haramu za nakotiki nyingi zinasafirishwa kwa njia za barabara kupitia 
mipakani na kwa uchache kupitia njia ya anga. Baada ya ongezeko la ghafla 
la ukamataji wa kiwango kikubwa cha kokeini kufikia tani 10.5, ongezeko 
ambalo ni takribani asilimia 151.4 kwa mwaka 2011, ukamataji kwa mwaka 
2014 haukuongezeka na kubaki kuwa tani 10.4.

Nchi ya  Brazil imekuwa ikitumika zaidi kama njia ya kupitishia kokeini 
kwa njia ya anga, ardhini na kwenye mito (hasa eneo la Amazon). Peru 
imeendelea kufanya uteketezaji wa  mashamba ya coca.  Eneo la kilimo cha 
coca limepungua kutoka hekta 49,800 kwa mwaka 2013 hadi kufikia hekta 
42,900 mwaka 2014, wastani amabao unakadiriwa kupungua kwa asilimia 
13.9, jambo lililofanya kupungua kwa uzalishaji wa coca leaf  kwa asilimia 17 
kwa mwaka 2013 hadi 2014.

Saikotropiki
Nchi mbalimbali zimeripoti ukamataji wa amfetamini, metamfetamini na 
ecstacy pamoja na lysergic acid diethylamide (LCD) dawa ambazo zinaonekana 
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kutokea Ulaya na Amerika ya Kusini kuwa ni watumiaji wakubwa (soko 
kubwa). Mwaka 2014, ukamataji wa dawa aina ya ecstasy uliongezeka nchini 
Brazil ambapo vidonge 877,853 vilikamatwa vikizidi vidonge 183,289 
vilivyokamatwa mwaka 2013. Nchini Colombia, ukamataji wa dawa aina ya 
ecstasy ulipungua kufikia vidonge 39,792 ikilinganishwa na ukamataji wa mwaka 
2013 ambapo vidonge 117,101 vilikamatwa na pia ukamataji umeendelea 
kupungua nchini Guyana ikiwa ni rekodi mpya ya kiwango kidogo kwa miaka 
miwili ilioyopita. Mwaka 2014, nchi ya Colombia iliripoti ukamataji mara  
nne  kwa vipindi tofauti wa 4-bromo-2,5-dimethoxyphenethylylamine (2C-B)  
kwa kiasi cha jumla ya uniti 14,068.

Kemikari bashirifu 
Ukamataji wa acids na viyeyushi (solvent) vilivyoorodheshwa kwenye Jedwali 
II la Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Mwaka 1988 umepungua. 

Dawa za Kulevya na Kemikali Bashirifu Zisizodhibitiwa Kimataifa 
Mamlaka za uangalizi wa dawa Colombia zilitengeneza utaratibu wa kugundua 
dawa mpya za kulevya, hivyo kufanikiwa kugundua dawa zinazouzwa kama 
2C-B zinazodhibitiwa kimataifa, kuwa zina kemikali ya ketamine na kiwango 
kidogo cha kemikali ambazo hazikutambulika.

Mwaka 2014, nchi ya Chile iliripoti kukamata kemikali inayotokana na 
NBMe kiasi cha jumla ya miligramu 30 katika matukio matano tofauti. 
Nchi hiyo pia, iliripoti kukamata 2,5-dimethoxy-4-chroamphetamine (DOC). 
Baadhi ya nchi zilizopo Amerika ya Kusini zimeweka baadhi ya dawa kwenye 
uangalizi kutokana na kutumiwa katika kutengeneza kokeini kama cutting 
agent ikiwemo caffeine na cement.

a) Matumizi na Tiba.
Katika eneo hili bangi imeendelea kuwa ni dawa inayotumika kwa watu 
wengi hasa wenye umri wa miaka kati ya15 na 64 kwa asilimia 5.9 pamoja 
na kokeini kwa asilimia 1.2 ikifuatiwa na dawa aina ya amfetamini na dawa 
zitolewazo kwa ushauri wa daktari (prescription  stimulant) asilimia 0.2 na 
afyuni (opioids) kwa asilimia 0.3. 

Katika Amerika ya Kusini kuna tofauti ya matumizi ya dawa za kulevya baina 
ya wanaume na wanawake, huku bangi ikionekana kutumiwa sawa kwa 
wanaume na wanawake kwa wastani kwa mwaka, cocaine ikiwa ni ya pili 
kutumika imekuwa ikutumiwa zaidi na wanaume wakati wanawake baada ya 
bangi wamekuwa wakitumia zaidi dawa za usingizi (tranquillizers) na kiasi 
kidogo cha kokeini.
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Utafiti uliofanywa nchini Bolivia wa nyumba kwa nyumba  juu ya matumizi 
ya dawa za kulevya mwaka 2013/2014 na kutangazwa Machi 2015, uligundua 
matumizi ya bangi ni asilimia 1.27 na kokeini ni asilimia 0.32. Ukiondoa 
tranquillizers matumizi ya dawa nyingine za kulevya yamepungua. Utafiti huo 
pia uligundua wastani wa umri kwa wanaotumia dawa za kulevya ni miaka 19 
na matumizi miongoni mwa wanaume na vijana ni ya juu.

Katika nchi za Amerika ya Kusini pia kumekuwa na ongezeko la matumizi ya 
dawa bandia za kulevya, hasa nchini Colombia, dawa ambazo zinasambazwa 
kwa kiwango kidogo na wakati mwingine kuwa katika ubora tofauti katika 
mchnganyiko wake jambo ambalo ni hatari. Ripoti ya dawa zilizokamatwa 
nchini Paraguay zinaonesha matumizi ya dawa za kulevya nchini humo 
yanaongezeka.

2.5 OCEANIA
Eneo la Oceania linakabiliwa na usafirishaji, utengenezaji na matumizi ya aina 
mbalimbali ya dawa za kulevya huku nchi za eneo hili zikiripoti ukamataji 
wa aina mbalimbali wa hizo zikiwemo kokeini, heroin, MDMA “ecstacy” 
pamoja na kemikali bashirifu. Bangi inaendelea kusafirishwa na kutumiwa 
zaidi kwenye eneo hili hasa kutokana na kulimwa katika eneo hilo.

Nchi ya Australia, kuanzia Julai 2013 hadi Juni 2014, iliorodhesha matukio 
ya ukamataji 93,000 ya dawa zikiwa na uzito wa zaidi ya tani 27 ikiwa ni 
rekodi ya juu zaidi kitaifa. New Zealand ilikuwa na ongezeko la ukamataji wa 
dawa za kulevya mwaka 2014 ikiwemo dawa aina ya kokeini. Mbali ya bangi 
kutumika zaidi, ATS hususan amfetamini ni tishio zaidi katika nchi za eneo 
hili pamoja na dawa mpya za kulevya.

a) Kilimo, uzalishaji, Utengenezaji na Usafirishaj

Nakotiki
Bangi ndiyo inayosafirishwa zaidi kwenye eneo hili. Nchi ya Australia iliarifu 
kuwa pamoja na kuwepo kwa uzalishaji wa bangi nchini humo, kiwango cha 
ukamataji mpakani katika miaka ya 2013/2014 kilikuwa kikubwa zaidi kwa 
kipindi cha miaka kumi iliyopita. Nchini New Zealand, idadi ya matukio 
ya ukamataji mwaka 2014 yalibaki kama ya mwaka 2013 yakiwa na wastani 
wa matukio 4,800 yaliyohusisha bangi. Machi 2015, nchi hiyo iliripoti kuwa 
katika miezi 18 iliyopita kulionekana kupanda sana kwa matukio ya bangi. 
Takwimu za Oceania zinaonesha ongezeko la kiwango cha kilevi kwa dawa 
aina ya bangi. Kwa ujumla, Fiji, Papua New Guinea, Samoa, Tonga na hususan 
Vanuatu zinaendelea kutumiwa kupitisha dawa mbalimbali za kulevya.
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Japokuwa soko la kokeini na heroin Oceania linabaki dogo, kuna dalili 
usafirishaji kwenye baadhi ya nchi unaongezeka zaidi. Inadhaniwa Oceania 
ndio kituo kikuu (hub) cha upitishaji wa kokeini ambapo mwaka 2014, New 
Zealand ilibaini ongezeko la ukubwa wa kiasi kinachokamatwa na idadi ya 
matukio ya ukamataji. Asilimia 80 ya kokeini iliyokamatwa nchini humo 
iliingizwa kwa njia ya anga ambapo asilimia 59 ilitokea Brazil. Australia 
iliripoti katika kipindi cha 2013/14 kokeini iliyokamatwa mpakani mwa nchi 
hiyo chanzo chake kilikuwa Peru wakati hapo awali chanzo kilikuwa ni nchi 
ya Colombia. Kwa mara ya kwanza tukio la ukamataji heroin mpakani mwa 
Australia chanzo chake kilibainika kuwa Amerika Kusini.

Saikotropiki 
Kuna tatizo la metamfetamini ambayo hutengenezwa kwenye baadhi ya 
nchi za eneo hili pamoja na kuwepo kwa soko lake. New Zealnd inaonekana 
kuchukua hatua za kupambana na tatizo la metamfetamini wakati Australia 
ikiwa na tatizo kubwa la metamfetamini hasa ATS ambayo ukamataji 
uliongezeka kwa karibu asilimia 19 katika kipindi cha mwaka 2013/14 kuliko 
kipindi kilichopita.

Kemikali Bashirifu 
Mahitaji makubwa ya metamfetamini Oceania na kujihusisha kwa magenge 
ya kihalifu katika utengenezaji wake kumesababisha kemikali nyingi aina ya 
pseudoepherdrine na ephedrine kukamatwa. Australia imeripoti kuwa China na 
India ndizo chanzo cha kemikali bashirifu  mbalimbali lakini pia kemikali 
hizo huchepushwa kutoka mfumo halali nchini humo. Katika kipindi cha 
2013/14 idadi ya maabara haramu zilizogunduliwa Australia zilipungua 
kutoka 744 ikilinganishwa na 757 katika kipindi cha 2012/13. Ephedrine 
iliendelea kuongoza kukamatwa mpakani mwa New Zealand na ni kemikali 
inayosafirishwa zaidi na wasafirishaji. Katika maeneo ya Visiwa vya Pacific 
kuna takwimu chache za usafirishaji, upitishaji na ukamataji wa kemikali 
bashirifu ambazo zimeorodheshwa katika Jedwali la I na la II la Mkataba wa 
Kimataifa wa Mwaka 1988. Taarifa za uchepushaji wa kemikali hizo ni chache 
pamoja na uwepo wa magenge ya kihalifu ya kimataifa yaliyopo Oceania.

Dawa za Kulevya na Kemikali Bashirifu Zisizodhibitiwa Kimataifa
New Zealand iliendelea kubaini dawa mpya za kulevya ikiwemo bangi ya 
kutengeneza na dawa nyinginezo hali iliyosababisha nchi hiyo kufanya 
marekebisho ya sheria mwaka 2013 na 2014 ili kukabiliana na tatizo la dawa 
hizo. Upatikananji wake pia unaongezeka na kujipatia umaarufu nchini 
Australia ambapo katika kipindi cha mwaka 2013/14 ukamataji uliongezeka 
kwa zaidi ya asilimia 64 ya kipindi kilichopita.
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b) Matumizi na Tiba
Takwimu kuhusu kiwango na namna matumizi yalivyo ya dawa mbalimbali na 
tiba zinazopatikana ni chache karibu eneo lote la Oceania. Kama ilivyokuwa 
hapo awali, bangi ndio inayotumiwa zaidi katika eneo hili na hata hivyo, 
takwimu za matumizi yake ni chache isipokuwa kwa nchi za Australia na New 
Zealand. 

Nchini New Zealand, utafiti uliofanyika mwaka 2012/13 ulionesha asilimia 
11 ya watu wenye umri wa kuanzia miaka 15 na zaidi waliripoti kutumia bangi 
katika kipindi cha miezi 12 iliyopita wakati asilimia 34 ya watu wanaotumia 
bangi waliripoti kutumia angalau mara moja kwa wiki katika kipindi cha 
miezi 12 iliyopita.

Australia imetoa taarifa ikionesha vifo vinavyohusisha amfetamini vimekua 
vikiongezeka tangu mwaka 2010 na vile vinavyohusisha wajidunga 
vimeongezeka kwa asilimia 52 kwa miaka 10 iliyopita. Heroin ndio 
inayotumiwa zaidi kwa dawa jamii ya afyuni na ndio inayosababisha idadi 
kubwa ya watu wanaohitaji tiba. Mpangilio wa upendeleo wa matumizi ya 
dawa nchini Australia ni bangi ikifuatiwa na MDMA na metamfetamini. 
Nchini New Zealand, iliripotiwa kuwa watu 41,000 walitibiwa kutokana na 
matumizi ya dawa za kulevya ukiondoa pombe na tumbaku mwaka 2014, na 
inakadiriwa watu 20,000 hutumia kwa kujidunga na asilimia 10 miongoni 
mwao walishirikiana sindano mara ya mwisho walipojidunga.  
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SURA YA TATU: 

TATIZO LA DAWA ZA KULEVYA NCHINI
Tatizo la dawa za kulevya limeripotiwa kuwepo katika kila mkoa wa Tanzania. Tatizo 
hili linahusisha matumizi na biashara ya dawa za kulevya zikiwemo bangi, heroin, 
mirungi na cocaine. Pia, madhara yatokanayo na matumizi pamoja na biasharaya dawa 
hizi ni sehemu ya tatizo la dawa za kulevya nchini. Sura hii inaelezea hali ilivyokuwa 
nchini mwaka 2015 katika maeneo haya matatu ya matumizi, biashara na madhara ya 
dawa za kulevya. 

3.1 Biashara ya Dawa za Kulevya
Katika mwaka 2015 biashara ya dawa za kulevya iliendelea kufanyika kwa 
kiwango kikubwa. Dawa zilizohusishwa zaidi zilikuwa Bangi, Heroin, Mirungi 
na Cocaine. Bangi iliongoza katika biashara ya dawa za kulevya na ililimwa 
katika maeneo mbalimbali ya nchi yetu hasa mikoa ya Mara, Morogoro na 
Iringa. Kila mkoa uliripoti kukamatwa kwa bangi iliyokuwa tayari kupelekwa 
sokoni kwa matumizi. Mikoa iliyoongoza kwa kuwa na kiasi kikubwa cha bangi 
iliyokamatwa tayari kwa kuuzwa ni Mara, Tabora, Dar es Salaam, Morogoro 
na Simiyu. Mirungi nayo ililimwa nchini hasa katika mkoa wa Kilimanjaro na 
kiasi kingine cha dawa hii kiliingizwa kutoka nje ya nchi. Heroin iliingizwa 
nchini ikitokea nchi za bara la Asia zikipita kwenye bandari bubu na kiasi 
kingine kikipitia viwanja vya ndege na mipaka ya nchi kavui. Kiasi kikubwa 
cha dawa hii kilifungashwa na kusambazwa kwenda maeneo mbalimbali 
duniani yakiwemo bara la Amerika ya Kaskazini, Ulaya pamoja na nchi za 
Afrika Kusini, India na China. Cocaine nayo iliingizwa nchini ikitokea bara 
la Amerika ya Kusini kwa ajili ya matumizi ya hapa nchini na kiasi kingine 
kilisafirishwa kwenda nje ya nchi. Mwaka 2015 zilikamatwa kilo 5.6 za 
Mandrax pamoja na watuhumiwa watano katika mikoa ya Ruvuma (kilo 5.1) 
na Dodoma (gramu 500) na kuashiria kuibuka tena kwa usafirishaji wa dawa 
hii nchini. Kabla ya kukamatwa kwa kiasi hicho, dawa hii ilikamatwa mara 
ya mwisho mwaka 2010.  Idadi ya wanawake wanaotuhumiwa kujihusisha na 
biashara ya dawa za kulevya imeendelea kuwa kubwa. Kati ya watuhumiwa 
15,815 waliokamatawa nchini wakijihusisha na biashara ya dawa za kulevya 
mwaka 2015, asilimia 9 (1,436) walikuwa ni wanawake. Kuwepo kwa 
mwingiliano mkubwa wa watu, muunganiko wa kibiashara kati ya Tanzania 
na nchi nyingine na baadhi ya wananchi wenye uchu wa kujitajirisha kwa njia 
haramu ni baadhi ya sababu kubwa zinazochangia kushamiri kwa biashara ya 
dawa za kulevya nchini.
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3.1.1 Mwelekeo wa Biashara ya Dawa za Kulevya Nchini
Biashara ya dawa za kulevya hufanywa kinyume cha sheria na wahusika 
huendesha biashara hii kwa kificho na usiri mkubwa. Hali hii imesababisha 
ugumu katika kupata takwimu sahihi zinazoonesha hali halisi ya biashara ya 
dawa za kulevya nchini. Hata hivyo, uchambuzi wa takwimu za ukamataji wa 
dawa za kulevya, watuhumiwa, mashamba ya bangi au mirungi yaliyoteketezwa 
zimetumika kukadiria ukubwa wa biashara ya dawa za kulevya.

Mwelekeo wa biashara ya dawa za kulevya nchini katika kipindi cha mwaka 
2000 hadi 2015 vimeoneshwa hapa chini:

3.1.1.1 Bangi
Mwaka 2015, biashara ya bangi iliendelea kufanyika kwa kiasi kikubwa. 
Hata hivyo, kiasi hicho kilikuwa kidogo ukilinganisha na kipindi cha kutoka 
mwaka 2012 hadi 2014. Hali hii inadhihirishwa na kukamatwa kwa tani 22 
tu za bangi mwaka 2015 zikilinganishwa na tani 85 zilizokamatwa mwaka 
2012, tani 85.8 mwaka 2013 na tani 81.3 mwaka 2014. Ingawa kiasi cha 
bangi kilichokamatwa mwaka 2015 kilikuwa kidogo, idadi ya watuhumiwa 
(13,275) waliokamatwa mwaka huo ilikuwa kubwa ikilinganisha na miaka 
ya 2012, 2013 na 2014. Takwimu hizi zinaonesha wengi wa watuhumiwa 
walikamatwa na kiasi kidgo cha bangi cha wastani wa kilo 2 kwa kila 
mtuhumiwa ukilinganisha na wastani wa kilo 7 kwa kila mtuhumiwa mwaka 
2014, kilo 56 mwaka 2013 na kilo 9 mwaka 2012. 

Mwaka Kiasi (Tani) Idadi ya Watuhumiwa
2000 24.9 4,431
2001 249.6 5,125
2002 111.5 4,711
2003 733.2 1,816
2004 964.1 3,634
2005 150.5 3,949
2006 225.3 6,215
2007 60.0 7,161
2008 76.4 5,670
2009 56.2 3,382
2010 4.03 11
2011 17.3 39
2012 48.7 5548
2013 85.8 1,547
2014 81.3 11,918
2015 22.01359 13,275

Jedwali Na. 1: Idadi ya watuhumiwa na kiasi cha bangi kilichokamatwa 
mwaka 2000-2015.
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3.1.1.2 Mirungi 
Biashara ya mirungi iliendelea kufanyika kwa kiasi kikubwa katika kipindi cha mwaka 2015. 
Tani 16.6 zilikamatwa mwaka 2015, kikiwa ni kiasi kikubwa zaidi kukamatwa tangu mwaka 
2009 zilipokamatwa tani 22.9. Biashara ya Mirungi ilifanyika kwa wingi zaidi katika mkoa 
wa Tanga ikifuatiwa na mikoa ya Kilimanjaro, Manyara na Arusha. Idadi ya watuhumiwa 
(1,780) waliokamatwa wakijihusisha na biashara hii mwaka 2015 ilikuwa kubwa zaidi ya 
idadi ya watuhumiwa waliokamatwa katika miaka mingine tangu mwaka 2000, ikionesha 
kuongezeka kwa biashara ya mirungi. Mtu mmoja alikamatwa na wastani wa kilo 9 ikiashiria 
kuwa wengi wa watuhumiwa walikuwa ni wafanyabiashara wakubwa. 
 
Jedwali Na.2 : Idadi ya watuhumiwa na kiasi cha mirungi kilichokamatwa mwaka 2000-
2015 

MWAKA KIASI (kg) WATUHUMIWA 
2000 1,415.1 265 
2001 1,905.6 345 
2002 2,971.2 401 
2003 12,002.5 410 
2004 9,651.0 265 
2005 1,122 289 
2006 5,144.5 574 
2007 2,164.6 648 
2008 5,332.1 468 
2009 22,904 365 
2010 3,692.4 26 
2011 102 100 
2012 6,216 847 
2013 12,820 581 
2014 15,740 1,650 
2015 16,599 1,780 

 
	

3.1.1.2  Mirungi
Biashara ya mirungi iliendelea kufanyika kwa kiasi kikubwa katika kipindi cha 
mwaka 2015. Tani 16.6 zilikamatwa mwaka 2015, kikiwa ni kiasi kikubwa 
zaidi kukamatwa tangu mwaka 2009 zilipokamatwa tani 22.9. Biashara 
ya Mirungi ilifanyika kwa wingi zaidi katika mkoa wa Tanga ikifuatiwa na 
mikoa ya Kilimanjaro, Manyara na Arusha. Idadi ya watuhumiwa (1,780) 
waliokamatwa wakijihusisha na biashara hii mwaka 2015 ilikuwa kubwa zaidi 
ya idadi ya watuhumiwa waliokamatwa katika miaka mingine tangu mwaka 
2000, ikionesha kuongezeka kwa biashara ya mirungi. Mtu mmoja alikamatwa 
na wastani wa kilo 9 ikiashiria kuwa wengi wa watuhumiwa walikuwa ni 
wafanyabiashara wakubwa.
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Jedwali Na.2 : Idadi ya watuhumiwa na kiasi cha mirungi kilichokamatwa 
mwaka 2000-2015

MWAKA KIASI (kg) WATUHUMIWA
2000 1,415.1 265
2001 1,905.6 345
2002 2,971.2 401
2003 12,002.5 410
2004 9,651.0 265
2005 1,122 289
2006 5,144.5 574
2007 2,164.6 648
2008 5,332.1 468
2009 22,904 365
2010 3,692.4 26
2011 102 100
2012 6,216 847
2013 12,820 581
2014 15,740 1,650
2015 16,599 1,780
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3.1.1.3 Heroin 
Mwaka 2015 dawa ya heroin iliendelea kuingizwa na kusambazwa nchini. Jumla ya kilo 64.8 
za dawa hiyo zilikamatwa katika kipindi hicho kikiwa ni asilimia 16 tu ya kiasi 
kilichokamatwa mwaka 201,  kiasi ambacho ni kikubwa zaidi kukamatwa tangu mwaka 2000. 
Idadi ya watuhumiwa waliohusishwa na biashara ya heroin nayo ilikuwa 474 ilinganishwa na 
584 mwaka 2014. Kila mtuhumiwa aliyekmatwa mwaka 2015 alikutwa na wastani wa gramu 
137 zikilinganishwa na wastani wa gramu 700 zilizokutwa kila mtuhumiwa aliyekamatwa 
mwaka 2014. 
 
Jedwali Na.3: Idadi ya watuhumiwa na kiasi cha heroin kilichokamatwa mwaka 2000-
2015. 

Mwaka Kiasi (Kg) Idadi ya Watuhumiwa 
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3.1.1.3   Heroin
Mwaka 2015 dawa ya heroin iliendelea kuingizwa na kusambazwa nchini. 
Jumla ya kilo 64.8 za dawa hiyo zilikamatwa katika kipindi hicho kikiwa ni 
asilimia 16 tu ya kiasi kilichokamatwa mwaka 201,  kiasi ambacho ni kikubwa 
zaidi kukamatwa tangu mwaka 2000.

Idadi ya watuhumiwa waliohusishwa na biashara ya heroin nayo ilikuwa 474 
ilinganishwa na 584 mwaka 2014. Kila mtuhumiwa aliyekmatwa mwaka 
2015 alikutwa na wastani wa gramu 137 zikilinganishwa na wastani wa gramu 
700 zilizokutwa kila mtuhumiwa aliyekamatwa mwaka 2014.

Jedwali Na.3: Idadi ya watuhumiwa na kiasi cha heroin kilichokamatwa 
mwaka 2000-2015.

Mwaka Kiasi (Kg) Idadi ya Watuhumiwa
2000 5.322 200
2001 7.967 412
2002 1.5 294
2003 4.1 155
2004 14.4 342
2005 9.9 269
2006 91.7 207
2007 16.2 254
2008 3.7 203
2009 9.0 122
2010 185.8 15
2011 264.26 20
2012 260 400
2013 36 75
2014 400 584
2015 64.752 474
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3.1.1.4 Cocaine 
Biashara ya cocine iliendelea kuwepo nchini katika kipindi cha mwaka 2015. Mkoa 
ulioongoza kwa kukamata kiasi kikubwa cha cocaine ni Arusha (kilo 11.79) ukifuatiwa na 
Dar es Salaam, Geita na Tabora. Takwimu hizi zinaashiria kuwa mikoa hii ilikuwa maarufu 
kwa biashara ya cocaine nchini na kuwa watumiaji wengi zaidi wa cocine nchini. Jumla ya 
kilo 17.8 za cocaine zilikamatwa nchini zikiwahusisha watuhumwa 281. Mtu  mmoja 
alikamatwa na wastani wa gramu 60 za cocaine,  kiasi ambacho ni kidgo zaidi kukamatwa 
kwa mtu mmoja tangu mwaka 2009. 
 
Jedwali Na. 4: Idadi ya watuhumiwa na kiasi cha cocaine kilichokamatwa mwaka 2000-
2015. 
MWAKA KIASI (Kg) WATUHUMIWA 
2000 2.104 5 
2001 7.339 64 
2002 2.461 180 
2003 1.727 19 
2004 0.6204 3 
2005 0.362 20 
2006 4.13 136 
2007 6.638 138 
2008 3.496 251 
2009 4.389 108 
2010 62.966 8 
2011 128 30 
2012 151 138 
2013 4 20 
2014 45 351 
2015 17.788 281 

 

Kielelezo Na. 7: 

3.1.1.4   Cocaine
Biashara ya cocine iliendelea kuwepo nchini katika kipindi cha mwaka 
2015. Mkoa ulioongoza kwa kukamata kiasi kikubwa cha cocaine ni Arusha 
(kilo 11.79) ukifuatiwa na Dar es Salaam, Geita na Tabora. Takwimu hizi 
zinaashiria kuwa mikoa hii ilikuwa maarufu kwa biashara ya cocaine nchini na 
kuwa watumiaji wengi zaidi wa cocine nchini. Jumla ya kilo 17.8 za cocaine 
zilikamatwa nchini zikiwahusisha watuhumwa 281. Mtu  mmoja alikamatwa 
na wastani wa gramu 60 za cocaine,  kiasi ambacho ni kidgo zaidi kukamatwa 
kwa mtu mmoja tangu mwaka 2009.
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Jedwali Na. 4: Idadi ya watuhumiwa na kiasi cha cocaine kilichokamatwa 
mwaka 2000-2015.
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3.2 Matumizi ya Dawa za Kulevya 

3.2.1 Aina za Dawa, Idadi ya Watumiaji na Njia za Utumiaji 
Bangi imeendelea kuwa dawa ya kulevya inayotumika zaidi hapa nchini ikifuatiwa na heroin, 
mirungi na cocaine. Kulingana na tafiti mbalimbali, inakadiriwa kuwa watumiaji wa heroin 
inchini wako kati ya 200,000 na 420,500. Dawa za kulevya zilitumiwa zaidi kwa njia ya 
kuvuta, kumeza, kunusa na kujidunga. Watumiaji wengi wa dawa za kulevya wamekuwa na 
tabia ya kutumia dawa zaidi ya moja baada ya kuzichanganya pamoja. Mchanganyiko huo 
ambao ni maarufu kwa jina la cocktail au teli umeripotiwa kuleta madhara makubwa kwa 
watumiaji. Mwaka 2015 matumizi ya shisha yaliripotiwa katika jamii hasa miongoni mwa 
vijana. Matumizi hayo huhusisha uvutaji wa moshi wa tumbaku ambayo huchanganywa na 
vionjo mbalimbali vyenye ladha na harufu ya kuvutia kwa mfano embe, chokoleti au 
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3.2 Matumizi ya Dawa za Kulevya
3.2.1 Aina za Dawa, Idadi ya Watumiaji na Njia za Utumiaji
Bangi imeendelea kuwa dawa ya kulevya inayotumika zaidi hapa nchini 
ikifuatiwa na heroin, mirungi na cocaine. Kulingana na tafiti mbalimbali, 
inakadiriwa kuwa watumiaji wa heroin inchini wako kati ya 200,000 na 
420,500. Dawa za kulevya zilitumiwa zaidi kwa njia ya kuvuta, kumeza, kunusa 
na kujidunga. Watumiaji wengi wa dawa za kulevya wamekuwa na tabia ya 
kutumia dawa zaidi ya moja baada ya kuzichanganya pamoja. Mchanganyiko 
huo ambao ni maarufu kwa jina la cocktail au teli umeripotiwa kuleta madhara 
makubwa kwa watumiaji. Mwaka 2015 matumizi ya shisha yaliripotiwa katika 
jamii hasa miongoni mwa vijana. Matumizi hayo huhusisha uvutaji wa moshi 
wa tumbaku ambayo huchanganywa na vionjo mbalimbali vyenye ladha 
na harufu ya kuvutia kwa mfano embe, chokoleti au stroberri. Hata hivyo, 
uchunguzi uliofanywa mwaka 2015 na Wakala wa Mkemia Mkuu wa Serikali 
uligundua kuwa tumbaku iliyotumika ilikuwa imechanganywa na dawa ya 
heroin au bangi au dawa zote mbili kwa pamoja.

3.2.2 Sababu za Matumizi ya Dawa za Kulevya
Kulingana na Taarifa ya Wizara ya Elimu, Sayansi, Teknolojia na Ufundi 
kuhusu Mkakati wa Sekta ya Elimu katika Kuzuia Matumizi ya Dawa za 
Kulevya, vijana wenye umri kati ya miaka 14-24, wengi wao wakiwa katika 
Shule za Msingi na Sekondari, wanakabiliwa na changamoto ya matumizi ya 
dawa za kulevya. Aidha, tafiti mbalimbali zinaonesha kuwa vijana wengi huanza 
kutumia dawa za kulevya wakiwa katika Shule za Msingi. Sababu mbalimbali 
zilizosababisha watoto watumbukie kwenye matumizi ya dawa za kulevya 
ni pamoja na misukumo rika na ushawishi kutoka kwa wafanyabiashara wa 
dawa za kulevya na utoro. Utoro mashuleni unaweza kusababishwa na mambo 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na mazingira magumu ya shule, kusambaratika 
kwa familia ikiwa ni pamoja na mwanafunzi kukosa chakula cha kutosha pale 
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ambapo huduma hiyo haipatikani kwenye shule husika.  Sababu nyingine ni 
kuvunjika kwa familia, wazazi kutowasimamia watoto kuendana na maadili 
mema na kuwa na hofu ya Mungu kulingana na miongozo ya dini mbalimbali.

Vyanzo vingine vinavyochangia matumizi ya dawa za kulevya ni watu kuwa 
na msongo wa mawazo, uelewa mdogo juu ya madhara ya dawa za kulevya, 
mmomonyoko wa maadili, upungufu wa stadi za maisha na urahisi wa 
upatikanaji wa dawa za kulevya. Mitandao ya kijamii imeendelea kuwa chanzo 
kikubwa cha kuhamasisha matumizi ya dawa za kulevya kwa vijana walio 
katika mfumo rasmi wa elimu na wale walio nje ya mfumo wa elimu kutokana 
na kuongezeka kwa matumizi ya simu za mkononi zenye mawasiliano ya 
intaneti. Mfano, matumizi ya shisha yalihamasishwa kwa kiasi kikubwa kupitia 
mitandao ya mawasiliano. Aidha, wauzaji wamekuwa wakitumia mbinu 
mbalimbali za kukuza soko la shisha kwa kugawa “shisha pen” mashuleni 
kama zawadi ikiwa ni sehemu ya kuhamasisha matumizi ya shisha. Kuiga 
tamaduni za kigeni kumesababisha kuwepo kwa matumizi ya dawa za kulevya 
nchini hasa miongoni mwa vijana. Kumekuwa na wimbi kubwa la wasanii 
maarufu nchini kujiingiza katika matumizi ya dawa za kulevya jambo ambalo 
linahatarisha vijana wengi kuhamasika kutumia dawa za kulevya. 

3.2.3 Maeneo ya Utumiaji
Kulingana na taarifa mbalimbali kutoka Taasisi za Serikali na Asasi za Kiraia 
Mikoa ya Dar es Salaam, Tanga, Pwani, Arusha, Mwanza na Morogoro 
iliendelea kuwa na idadi kubwa ya watumiaji wa dawa za kulevya. Maeneo 
maarufu ambayo watumiaji walikusanyika kwa ajili kutumia dawa za kulevya 
yalikuwa ni pamoja na vituo vya mabasi, fukwe za bahari, maziwa na mito, 
mialo ya uvuvi, machimbo ya madini, viwanja vya michezo na maeneo 
yaliyo kando ya barabara kuu. Maeneo mengine ni majengo yaliyotelekezwa, 
mapagala na maeneo ya makazi ya watu wa kipato cha chini. Aidha, makao 
makuu ya mikoa na wilaya, miji maarufu na maeneo mengine yanayofikika 
kwa urahisi na wasambazaji wa dawa hizo hasa wale walio karibu na barabara 
kuu yaliendelea kuwa na makubwa ya dawa za kulevya. 

3.3 Madhara ya Dawa za Kulevya
Matumizi na biashara ya dawa za kulevya yameendelea kuleta madhara ya 
kiafya, kijamii, kiuchumi, kimazingira na kidiplomasia nchini hivyo kudumaza 
ustawi wa jamii.

3.3.1 Kiafya
Matumizi ya dawa za kulevya yamesababisha kuongezeka kwa magonjwa 
mbalimbali yakiwemo magonjwa ya akili, utegemezi, shinikizo la damu, moyo, 
ini na mapafu. Matumizi hayo pia yamechangia kuenea kwa maambukizi ya 
VVU, Virusi vya Homa ya Ini na Kifua Kikuu miongoni mwa watumiaji wa 
dawa za kulevya na katika jamii kwa ujumla. Matumizi ya kiwango kikubwa 
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cha dawa za kulevya yameendelea kusababisha vifo vya ghafla hasa miongoni 
mwa wajidunga. Wajawazito ambao ni watumiaji wa dawa za kulevya 
wamekuwa wakijifungua watoto njiti, wenye utegemezi wa dawa za kulevya 
na wenye matatizo ya akili na makuzi.

3.3.2 Kijamii
Dawa za kulevya husababisha mmomonyoko wa maadili, uhalifu, rushwa, 
unyanyapaa, migogoro ya kifamilia na kuongezeka kwa idadi ya watoto wa 
mitaani. Biashara ya dawa za kulevya hutishia usalama wa raia kwa kuwa 
husababisha fujo, vurugu au wakati mwingine mauaji. Vijana wa kitanzania 
waliowekwa rehani nje ya nchi na wafanyabiashara wa dawa za kulevya 
wamekuwa wakipata mateso makali, ulemavu na wakati mwingine kuuawa 
pale biashara zisipofanikiwa. Matumizi ya dawa za kulevya yamesababisha 
ajali zinazoleta ulemavu, vifo na uharibifu wa mali na miundombinu. 

3.3.3 Kiuchumi
Biashara ya dawa za kulevya huathiri ukuaji wa uchumi kwa kusababisha 
kuwepo kwa mzunguko wa fedha haramu, mfumuko wa bei, kukithiri kwa 
rushwa na kushuka kwa uzalishaji. Uwezo wa vijana kufanya kazi huathirika 
kutokana na matumizi ya dawa za kulevya kudhoofisha ufanisi katika utendaji 
kazi, hivyo kushuka kwa mapato. Kutojihusisha katika shughuli za maendeleo 
huwafanya watumiaji wa dawa za kulevya kuwa tegemezi au wahalifu, hivyo 
kuongeza umasikini katika familia zao na jamii kwa ujumla.  Sehemu kubwa 
ya rasilimali za nchi zimekuwa zikitumika kudhibiti tatizo la dawa za kulevya 
badala ya kuelekezwa kwenye miradi ya maendeleo.

3.3.4 Kimazingira
Kilimo cha bangi ambacho hufanyika katika maeneo ya milima mirefu yenye 
mitelemko mikali, misitu na vyanzo vya maji kimesababisha mmomonyoko 
mkubwa wa ardhi na ukame. Uharibifu huu umejidhihirisha katika baadhi 
ya safu za Milima ya Uluguru, Usambara, Udzungwa na maeneo ya Wilaya 
ya Arumeru. Aidha, kumekuwepo na uvunaji wa mirungi ambao unahusisha 
ukataji wa miti ya mirungi ambayo ni uoto wa asili katika safu za Milima ya 
Pare na kusababisha kukauka kwa vyanzo vya maji, ukame, mmomonyoko wa 
ardhi na kutoweka kwa baadhi ya viumbe hai na uoto wa asili. Aidha, uchafuzi 
mkubwa wa mazingira hufanywa na wajidunga kwa kutupa hovyo mabomba 
ya sindano katika fukwe, vituo vya daladala, viwanja vya michezo na maeneo 
mengine mitaani.
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SURA YA NNE:

UDHIBITI WA TATIZO LA DAWA ZA KULEVYA NCHINI
Mwaka 2015 Serikali iliendelea kukabiliana na tatizo la dawa za kulevya kwa kutekeleza 
kwa pamoja na kwa uwiano sawa mikakati mikuu miwili ambayo ililenga kupunguza 
upatikanaji na matumizi ya dawa za kulevya nchini. 

4.1 Udhibiti wa Upatikanaji wa Dawa za Kulevya
Mkakati wa Kupunguza Upatikanaji wa Dawa za Kulevya hutekelezwa 
kudhibiti dawa hizo ndani na nje ya nchi kwa kuzingatia Sheria ya Kudhibiti 
na Kupambana na Dawa za Kulevya ya mwaka 2015 na Mikataba ya Kimataifa. 
Mkakati huu hujumuisha jitihada zote zinazolenga kudhibiti kilimo cha 
bangi, utengenezaji, usafirishaji na uchepushwaji wa dawa za tiba zenye asili 
ya kulevya. Vyombo vya dola vimechukua hatua mbalimbali kukabiliana na 
dawa za kulevya zinazozalishwa hapa nchini kama bangi na mirungi na zile 
zinazoingizwa kutoka nje ya nchi kwa njia ya anga, bahari na nchi kavu kama 
heroin, cocaine na kemikali bashirifu. 

4.1.1 Uchunguzi, Ukamataji wa Dawa za Kulevya pamoja na 
Wahalifu

Katika kipindi cha mwaka 2015 vyombo vya dola hapa nchini kwa kushirikiana 
na vyombo vya nje ya nchi viliweza kufanya uchunguzi na kubadilishana taarifa 
za mienendo ya biashara ya dawa za kulevya. Kazi ya uchunguzi ilikuwa na tija 
kwa kuwa ilifanikisha kukamatwa kwa baadhi ya wahalifu wakiwa na dawa 
za kulevya zikiwemo bangi, heroin na mirungi. Vilevile, taarifa za uchunguzi 
zilisaidia kutambua maeneo yaliyolimwa bangi na kuweza kufanya operesheni 
za kuteketeza kilimo hicho. 

4.1.1.1  Udhibiti wa Bangi
Kiasi cha bangi kilichokamatwa hapa nchini mwaka 2015 kilikuwa ni 
tani 22.01 zikihusisha watuhumiwa 13,275. Kiasi kikubwa cha bangi hii 
kilikamatwa katika operesheni maalum zilizoendeshwa na Jeshi la Polisi kwa 
kushirikiana na vyombo vingine vya usalama katika Mikoa ya Mara (Tarime-
Rorya), Arusha, Morogoro, Pwani, Simiyu na Tabora. Operesheni hizi zilikuwa 
na mafanikio makubwa ambapo pamoja na ukamataji huo, jumla ya ekari 50 
za mashamba ya bangi ziligundulika na kuteketezwa katika mikoa hiyo.
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4.1.1.2   Udhibiti wa Mirungi 
Mwaka 2015 ulikuwa ni mwaka wa historia ambapo vyombo vya dola katika 
Mkoa wa Kilimanjaro vilifanikiwa kuteketeza jumla ya hekari 32 za dawa 
za kulevya aina ya mirungi katika Kijiji cha Hedaru katika Wilaya ya Same 
mkoani Kilimanjaro. Siku za nyuma zao haramu la mirungi lilichukuliwa 
kama uoto wa asili katika eneo hilo na katika baadhi ya mikoa hapa nchini. 
Katika miaka ya hivi karibuni baadhi ya wenyeji wa vijiji hivyo walianza 
kulima mirungi kama zao la biashara. Sambamba na ukamataji huo, vyombo 
vya dola vilifanikiwa kukamata kilo 1,276 za mirungi katika mikoa ya Arusha, 
Kilimanjaro, Manyara na Tanga zikihusisha jumla ya watuhumiwa 283.

Jedwali Na. 5: Kiasi cha Bangi na Mirungi Kilichokamtwa Katika Mwaka 2015.

AINA YA DAWA UZITO WATUHUMIWA
Kilo MME MKE

BANGI 22,014 12,266 1,009
MIRUNGI 16,599 1,450 330

4.1.1.3   Udhibiti wa Heroin 
Heroin iliendelea kuingizwa nchini kutoka katika nchi zalishiji za Afghanistan 
na Pakistan kupitia Guba ya Arabia. Ukamataji wa Heroin katika kipindi 
cha mwaka 2015 uliendelea kupungua japokuwa uliongezeka kidogo 
ikilinganishwa na mwaka 2014. Mwaka 2015 jumla ya kilo 64.8 za dawa 
za kulevya aina ya Heroin zilikamatwa zikihusisha watuhumiwa 474 kati 
yao wanawake wakiwa 44 ikilinganishwa na kilo 36 zilizokamatwa 2014. 
Mafanikio haya yalisababishwa na jitihada kubwa zilizofanywa na vyombo 
vya dola kati ya mwaka 2010 hadi 2013 ambapo zaidi ya kilo 755 za heroin 
ziliweza kukamatwa katika kipindi hicho. Kwa kiasi kikubwa ukamataji huu 
ulifanyikia katika fukwe za Bahari ya Hindi upande wa Tanzania. Kutokana 
na ukamataji huo wafanyabishara wa dawa za kulevya waliingia hofu na 
kukwepa kutumia Pwani ya Tanzania kupitisha dawa hizo na badala yake 
kuamua kutumia nchi za jirani ikiwemo Msumbiji. Baada ya dawa hizo 
kuingizwa nchi za jirani, wafanyabiashara huzisafirisha na kuziingiza nchini 
kwa njia ya barabara. Pamoja na wafanyabiashara kutumia mbinu hiyo, 
vyombo vya dola viliendelea na operesheni katika maeneo yote ya bahari na 
nchi kavu. Operesheni hizi zilizaa matunda ambapo mwezi Februari, 2015 
huko Nangurukuru, katika Mkoa wa Lindi, zilikamatwa kilo 40 za heroin 
zilizoshushwa nchini Msumbiji na kuingizwa nchini kwa njia ya barabara. 
Ukamataji huo ulihusisha watuhumiwa wawili wenye uraia wa Uganda na 
Guinea.  

4.1.1.4   Udhibiti wa Cocaine
Nchi ya Brazil iliendelea kuwa chanzo kikubwa cha dawa ya kulevya aina ya 
Cocaine inayoingizwa nchini. Mwaka 2015 vyombo vya dola vilikamata jumla 
ya kilo 17.8 za Cocaine zikihusisha watuhumiwa 281 wanawake wakiwa 52. 
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Sehemu ya dawa hizi ilikamatwa wakati ikiingizwa nchini kupitia viwanja vya 
ndege na nyingine ilikamatwa katika operesheni na misako ilioendeshwa na 
vyombo vya dola katika maeneo tofauti nchini. Kiasi kikubwa cha dawa hizi 
kilikamatiwa mkoani Arusha. 

4.1.1.4  Watanzania Waliokamatwa Nje ya Nchi na Raia wa Kigeni 
Waliokamatwa Nchini

Mitandao ya wafanyabiashara wa dawa za kulevya inayounganisha 
wafanyabiashara kutoka nchi zalishaji na zenye masoko iliendelea kuwepo 
mwaka 2015.  Kukabiliana na hali hii vyombo vya udhibiti viliendelea 
kupambana na mitandao hii hatari na kufanikiwa kukamata wafanyabiashara 
katika maeneo mbalimbali duniani. Kuanzia Januari hadi Desemba 2015 
jumla ya Watanzania 25 walikamatwa katika nchi za China (13), Zambia 
(2) na Brazil (9) kwa kosa la kujihusisha na biashara ya dawa za kulevya. 
Vilevile, jumla ya raia wa kigeni 11 kutoka nchi za Kenya (1), Nigeria (3), 
Pakistan (1), Afrika Kusini (1), Burundi (2) na Jamhuri ya Watu wa Kongo 
(3) walikamatwa hapa nchini  kwa kosa la kujihusisha na biashara ya dawa 
za kulevya. Ukamataji wa watuhumiwa hawa ni matokeo ya mawasiliano ya 
mara kwa mara ya ubadilishanaji taaarifa baina ya vyombo vya dola vya ndani 
na nje ya nchi.

Katika kukabiliana na tatizo la Watanzania kukamatwa nje ya nchi wakijihusisha 
na biashara haramu ya dawa za kulevya, Serikali ya Tanzania kupitia Ofisi 
za Balozi zake zilizoko nje ya nchi iliandaa program ya elimu juu ya dawa 
za kulevya kwa watanzania wanaoishi nje ya nchi. Program hizi zililenga 
kuwashawishi Watanzania wanaoishi katika nchi ambazo biashara haramu ya 
dawa za kulevya imeshamiri kutojihusisha na biashara hiyo na badala yake 
wafanye shughuli nyingine zitakazowaingizia vipato halali.  

Jedwali Na. 6:  Idadi ya Watanzania Waliokamatwa Nje ya Nchi kwa 
Kujihusisha na Biashara ya Dawa za Kulevya Mwaka 2015

NA. NCHI IDADI 
1. China 13
2. Brazil 9
3. Zambia 2

Jumla 25
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4.1.2 Kesi za Dawa za Kulevya
Katika kipindi cha mwaka 2015, Serikali kupitia Divisheni ya Mashtaka iliyo 
chini ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali imefanikiwa kuendesha kesi 
kubwa 15 ambazo zilitolewa hukumu na Mahakama Kuu ya Tanzania. Katika 
kesi hizo wengi wa watuhumiwa waliofikishwa mahakamani walipewa adhabu 
ya vifungo visivyopungua miaka 20 na kulipa faini mara tatu ya thamani ya 
dawa walizokamatwa nazo. Aidha, taarifa kutoka Jeshi la Magereza inaonesha 
kuwa mwaka 2015 kulikuwa na jumla ya watuhumiwa  81 waliohukumiwa na 
Mahakama mbalimbali nchini kutumikia vifungo kutokana na kujihusisha na 
bishara ya dawa za kulevya.  Hukumu hizi kwa kiasi fulani zilisaidia kupunguza 
mlundikano wa kesi za dawa za kulevya Mahakamani. Halikadhalika, katika 
kipindi hicho, jumla ya kesi mpya 9,295 za dawa za kulevya zilifunguliwa 
sehemu mbalimbali nchini.

 4.1.3 Uteketezaji wa Dawa za Kulevya
Kazi ya uteketezaji wa dawa za kulevya hufanyika mara baada ya vielelezo 
kuwasilishwa Mahakamani na kutolewa ushahidi. Aidha, suala la uteketezaji 
wa dawa hizi ni muhimu kwa kuwa huzuia uwezekano wa dawa hizo kuibiwa 
na kuingizwa tena mitaani. Mwaka 2015 jumla ya kilo 161 za dawa za kulevya 
aina ya heroin ziliteketezwa katika mikoa ya Dar es Salaam na Tanga baada 
ya kesi zake kumalizika. Uteketezaji huu ulifanyika katika viwanda vya saruji 
vilivyoko mkoani Dar es Salaam na Tanga chini ya uangalizi wa maofisa 
wanaohusika na suala la udhibiti wa dawa za kulevya na vyombo vya dola. 

Jedwali Na. 8: Kiasi cha dawa za Kulevya Kilichoteketezwa Katika Kipindi cha 
Mwaka 2012 - 2015.

Jedwali Na. 7: Idadi ya Raia wa Kigeni Waliokamatwa Nchini kwa Kujihusisha 
na Biashara ya Dawa za Kulevya Mwaka 2015.

NA. URAIA WA MTUHUMIWA IDADI 
1. Kenya 1
2. Nigeria 3
3. Afrika Kusini 1
4. Burundi 2
5. Pakistan 1
6. Jamhuri ya Watu wa Kongo 3

JUMLA 11

Na. MWAKA AINA YA DAWA KIASI (KILO) MKOA HUSIKA
1. 2012 Heroin 92.5  Tanga
2. 2013 Heroin 12.285 Dar es Salaam

Cocaine 5.584 Dar es Salaam
2. 2014 Heroin 35 Mbeya
3. 2015 Heroin 5 Tanga

Heroin 156 Dar es Salaam
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4.1.4 Udhibiti wa Kemikali Bashirifu
Ofisi ya Mkemia Mkuu wa Serikali ndicho chombo pekee kilichopewa 
dhamana ya kufanya uchunguzi wa sampuli za dawa za kulevya na kutoa 
majibu ambayo hutumika kama sehemu ya ushahidi mahakamani. Katika 
kipindi cha mwaka 2015, Ofisi ya Mkemia Mkuu wa Serikali ilifanikiwa 
kuchunguza jumla ya sampuli 6,725 ambapo kati ya sampuli hizo, sampuli 
4,180 zilikuwa ni za dawa za kulevya aina ya Heroin, 493 Cocaine, 1,911 
Bangi, 132 Mirungi na sampuli 9 zilichikuliwa katika mikojo ya walidhaniwa 
kutumia dawa za kulevya ili kupata uthibitisho iwapo walikuwa wanatumia 
dawa hizo.

4.1.5 Udhibiti wa Dawa za Tiba Zenye Asili ya Kulevya 
Mamlaka ya Chakula na Dawa Nchini (Tanzania Food and Drug Agency) 
pamoja na kazi nyingine hudhibiti uingizaji, usambazaji na matumizi ya 
dawa za tiba zenye asili ya kulevya ambazo hujulikana kama Nakotiki na 
Saikotropiki. Mamlaka pia hudhibiti kemikali ambazo hutumika kuzalisha 
dawa kwa ajili ya matibabu lakini huweza kutumika kama kemikali bashirifu 
zikiwemo Ephedrine na Pseudoephedrine.  Mwaka 2015, Mamlaka ilitoa jumla 
ya vibali 43 kwa waingizaji 21 kwa ajili ya kuingiza nchini dawa za tiba zenye 
asili ya kulevya. Vilevile, katika kipindi hicho, Mamlaka ilitoa jumla ya vibali 
163 kwa hospitali mbalimbali hapa nchini kwa ajili ya ununuzi wa dawa hizo 
kutoka katika Bohari Kuu ya Dawa (Medical Store Department-MSD) na 
kuruhusu matumizi ya dawa hizo katika hospitali husika. Aidha, Mamlaka 
ilifuatilia na kukagua uhifadhi, matumizi na uwekaji wa kumbukumbu wa 
dawa hizo katika hospitali, vituo vya afya na zahanati nchini. Aidha, ukaguzi 
ulibaini kutokuwepo na taarifa yoyote ya matumizi yasiyo sahihi ya dawa hizo.

Jedwali Na. 9: Dawa za Tiba Zenye Asili ya Kulevya pamoja na Kemikali 
Bashirifu Zilizoingizwa Nchini Mwaka 2015.

KUNDI LA DAWA JINA LA DAWA
KIASI KILICHOI-NGIZWA 

NCHINI NCHI ZINAKOTOKA
Januari  - Desemba 2015

Saikotropiki 1. Diazepam 24.6105kg India na Kenya
2. Lorazepam 296gm Cyprus
3.  Phenobarbitone 71.765 kg India na Kenya

4. Bromazepam 5.0gm Greece

5 Midazolam 189.5gm India na 
Switzerland

Nakotiki 1. Pethidine 4350gm United Kingdom
2. Morphine 3772.22gm Afrika Kusini
3. Methadone 49.90kg Canada

4. Etorphine 16.0975kg Afrika Kusini

5.Oxycodone 2250gm Marekani
6.Fentanyl 120gm Afrika Kusini
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4.2 Udhibiti wa Matumizi ya Dawa za Kulevya
Tatizo la matumizi ya dawa za kulevya liliendelea kudhibitiwa kwa kuwazuia 
wananchi hasa vijana wasiingie kwenye matumizi ya dawa hizo, kuwatibu na 
kuwarekebisha tabia watumiaji waliosumbuliwa na utegemezi wa dawa za 
kulevya.

4.2.1 Uzuiaji wa Matumizi
Jitihada za kuzuia matumizi ya dawa za kulevya hulenga jamii isianze 
kutumia dawa hizo na kuwasaidia watu ambao wameanza kuzitumia lakini 
hawajapata tatizo la utegemezi wasiendelee kuzitumia. Zifuatazo ni jitihada 
zilizochukuliwa kuzuia matumizi ya dawa za kulevya nchini katika kipindi 
cha mwaka 2015:

4.2.1.1  Elimu kwa Umma
Elimu juu ya suala la dawa za kulevya iliendelea kutolewa nchini ikikazia 
madhara ya dawa za kulevya na umuhimu wa stadi za maisha kwa vijana. 
Elimu hii ilitolewa katika makundi mbalimbali kwenye jamii wakiwemo 
wanafunzi wa shule za msingi, sekondari na vyuo vikuu pamoja na watoto wa 
kike walio nje ya mfumo rasmi wa elimu. Elimu hii pia ilitolewa kwa Wakuu 
wapya wa Wilaya, viongozi wa dini na waumini wa madhehebu mbalimbali 
ya dini. 

Njia zilizotumika kutoa elimu
Njia zilizotumika kutoa elimu hii zilikuwa ni pamoja na kuendesha 
makongamano, semina, mikutano, kutoa makala mbalimbali kwenye 
magazeti, kurusha vipindi kwenye televisheni, radio, mitandao ya kijamii, 
kuzalisha na kusambaza machapisho mbalimbali yenye taarifa za dawa za 
kulevya vikiwemo vitabu vya kiada. Njia nyingine zilizotumia kutoa elimu ni 
kufanya mazungumzo yanayohusu afya (health talk), majadiliano ya kikundi 
(group discussion initiative), sanaa (nyimbo, ngoma, maigizo na ngonjera) 
kupitia matukio ya kijamii na maadhimisho ya kitaifa. Utoaji elimu ya dawa 
za kulevya kupitia masomo ya Uraia, Sayansi, na Haiba na Michezo (Darasa la 
I-VII), ushauri na unasihi, uelimishaji kupitia klabu au vikundi vya wanafunzi 
vya kupinga matumizi ya dawa za kulevya na kuhamasisha michezo yenye kauli 
mbiu ya kupinga matumizi ya dawa za kulevya ni njia nyingine zilizotumika 
kutoa elimu hiyo katika shule za msingi na sekondari. 

Kemikali 

Bashirifu 

(Precursor 
schemicals)

1.Ephedrine 33.381kg Kenya na India
2.Pseudoephedrine 1054.888kg India , Denmark 

na Kenya
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Wadau waliotoa elimu 

Elimu juu ya suala la dawa za kulevya ilitolewa kuanzia ngazi ya kitaifa hadi 
kata ikiwashirikisha wadau mbalimbali nchini zikiwemo taasisi za Serikali na 
Asasi za Kiraia. Tume ya Kuratibu Udhibiti wa Dawa za Kulevya ilitoa elimu 
hii kwa Wakuu wa Wilaya, Viongozi wa Dini na wanafunzi wa Chuo Kikuu 
cha Kampala na Chuo Kikuu cha Ualimu Dar es Salaam (Dar es Salaam 
University College of Education).  Aidha, Taasisi ya Elimu Tanzania iliandaa 
vitabu vya kiada kwa wanafunzi wa Darasa la I-II vyenye maaudhui ya kuepuka 
mazingira na tabia hatarishi zinazochangia mtoto kuingia kwenye matumizi ya 
dawa za kulevya. Wadau wengine waliotoa elimu hii ni Halmashauri za Mkoa 
wa Mbeya, Jeshi la Polisi-Kitengo cha Polisi Jamii na Tanzania International 
Organization of Good Templars (T – IOGT).  Mpaka mwisho wa mwaka 
2015, asasi ya T-IOGT iliweza kutoa elimu juu ya dawa za kulevya kwa 
wanafunzi 8,000 (Ke: 5,220) wa shule za msingi (13) na Sekondari (15) za 
Mkoa wa Dar es Salaam. Pia, asasi za Youth and Community Rehabilitation 
(YCR), Pillimisanah Foundation, PEDERREF, Nazareth Kwaya, Kalapina 
Foundation, Matumaini Group, Tanga Drug Free zilitoa elimu ya athari 
za dawa za kulevya mashuleni. Changamoto ni Matumaini ilitoa elimu ya 
madhara ya dawa za kulevya ikiwa ni pamoja na kugawa vipeperushi 12,000 
katika mikoa ya Arusha, Morogoro, Zanzibar na Dar es Salaam. Pilimisanah 
Foundation (Dar es Salaam) ilitoa elimu kwa shule za msingi na sekondari 
katika Wilaya ya Kigamboni na katika nyumba mbalimbali za ibada. Green 
Hope Organization ya Mwanza ilitoa elimu hii kwa familia, jamii na kwa 
umma kwa njia ya elimu ya burdani, majadiliano na matamasha mbalimbali 
kwa vijana 800 (Ke: 480). Asasi ya SOBER Tanzania, ilizalisha na kusambaza 
machapisho mbalimbali yenye madhara ya dawa za kulevya kwa vijana 
1,800. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia Dawa za Kulevya na 
Uhalifu (United Nations Office on Drugs and Crime, UNODC) ilizalisha na 
kusambaza machapisho mbalimbali yenye kubeba taarifa za dawa za kulevya 
wakati wa Maadhimisho ya Siku ya Kupiga Vita Dawa za Kulevya Duniani 
yaliyofanyika kitaifa katika Wilaya ya Bagamoyo, Mkoani Pwani tarehe 26 
Juni, 2015. 

4.2.1.2   Kujenga Uwezo wa Vijana Kujikomboa Kiuchumi
Jitihada za kuwajengea uwezo vijana kujikomboa kiuchumi zilifanyika 
mwaka 2015 ikiwa ni njia mojawapo ya kuwaepusha kujiingiza katika 
mazingira hatarishi ya kutumia dawa za kulevya. Asasi ya Guluka Kwalala 
Youth Environment Group ilitoa mafunzo ya kuwajengea uwezo vijana 170 
kutoka Mkoa wa Dar es Salaam (Wilaya ya Ilala) na Pwani kwenye fani za 
kutengeneza mkaa mbadala, majiko sanifu, umeme wa jua na gesi itokanayo 
na gesi ya wanyama (biogas). Vijana waliopata mafunzo hayo walitoka 
maeneo ya Marui na Mafizi Wilayani Kisarawe, Msoga na Kiromo kutoka 
Wilaya ya Bagamoyo, pamoja na Mabwepande na Kibamba kutoka Wilaya ya 
Kinondoni. T-IOGT iliwajengea uwezo vijana wa Scouts kwa kuwapa elimu 
ya kutengeneza sabuni na kuwapatia elimu ya ujasiriamali vijana wa shule za 
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sekondari sita ili wasijiingize kwenye makundi yasiofaa. Asasi ya PEDDEREF 
iliwajengea uwezo vijana kujiomboa kiuchumi kwa kuwafundisha jinsi ya 
kushona masweta. 

4.2.2 Matibabu na Huduma za Utengemao
Matibabu na huduma za kuwarekebisha tabia watumiaji wenye tatizo la 
utegemezi wa dawa za kulevya ziliendelea kutolewa nchini kupitia vituo 
mbalimbali vya afya vya Serikali na Asasi za Kiraia. Huduma zilizotolewa ni 
pamoja na huduma za kuwafikia na kuwapa elimu watumiaji wakiwa kwenye 
maeneo yao (vikoba), unasihi, utoaji wa dawa za kuzuia dalili zinazojitokeza 
wakati mtumiaji anapositisha kutumia dawa za kulevya, tiba ya methadone, 
nyumba za upataji nafuu (Sober House), huduma za usitiri wa mihadarati na 
vilevi, misaada ya kijamii, msaada wa kisheria na kuwajenga uwezo wapataji 
nafuu ili wajikomboe kiuchumi. 

4.2.2.1 Huduma za kuwafikia watumiaji (vikoba) na vituo rafiki
Utambuzi wa maeneo ambayo watumiaji hupatikana na jitahada za kuwafikia 
zilifanyika. Aidha, huduma za kuwaunganisha na kuwapa rufaa watumiaji 
kwenda kupata matibabu kwenye sehemu husika zilitolewa. Asasi ya PEDERREF 
ilitoa huduma hizi katika Wilaya ya Kigamboni na iliwaunganisha watumiaji 
kwenye Kituo cha Afya cha Kigamboni na Hospitali ya Taifa ya Muhimbili. 
YCR ilivibaini vijiwe vya dawa za kulevya 63 katika sehemu mbalimbali za 
mkoa wa Dar es Salaam, na kuwafikia watumiaji 749 wakiwemo  wanawake 
321, wajidunga 114 (Ke 10), wanawake wanaofanya biashara ya ngono 249 
na ilifanikiwa kuwaunganisha watumiaji wa dawa za kulevya 100 kwenye tiba 
ya Methadone. Kalapina Foundation ya Dar es Salaam iliwaunganisha vijana 
100 kwenye matibabu ya dawa za kulevya na asasi ya Guluka Kwalala Youth 
Environment Group ilitoa huduma za vikoba katika Mkoa wa Dar es Salaam 
(Wilaya Ilala na Kinondoni) na Pwani (Wilaya ya Kisarawe na Bagamoyo). 
Asasi ya Methadone Family against Drug Abuse (MEFADA) ilibaini vijiwe 
vya watumiaji wa dawa za kulevya na kuwaunganisha watumiaji 560 kwenye 
Tiba ya Methadone katika Hospitali ya Mwananyamala, Upimaji wa VVU 
na Kliniki ya Magonjwa ya Ngono. Asasi ya Blue Cross Society of Tanzania 
iliwafikia watumiaji wa dawa za kulevya 2,783 (Ke: 974) na kuwapa rufaa 
wajidunga 207 kwenda kwenye Tiba ya Methadone na baadhi yao kwenda 
kupata msaada wa kijamii na kisheria. 

Asasi nyingine zilizotoa huduma za vikoba ni pamoja na asasi ya Tanga Drug 
Free ambyo ilitoa elimu ya athari ya dawa za kulevya kwenye magereza, maskani 
na kwenye familia za watumiaji. Youth Volunteers Against Risky Behaviors 
(YOVARIBE) iliwafikia watumiaji wapya wa dawa za kulevya 4,414 katika 
Wilaya ya Kinondoni, ambapo 360 (Ke: 23) walikuwa ni wajidunga na 3,545 
(Ke: 123) walikuwa watumiaji wa kawaida. Aidha, watumiaji 930 walipatiwa 
rufaa kwenda kupata huduma mbalimbali katika vituo vya afya, kupima VVU 
na kupata Tiba ya Methadone.
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Asasi ya Green Hope Organisation iliwafikia watumiaji wa dawa za kulevya 
wapatao 500 (Ke: 50) kutoka Wilaya za Nyamagana na Ilemela, Mkoani 
Mwanza ambapo wajidunga walikuwa 200 (Ke: 20) na kuwapa elimu ya 
madhara ya dawa za kulevya kupitia majadiliano (health talk), kuwaunganisha 
kwenye nyumba za upataji nafuu na mikutano ya usitiri wa mihadarati na 
vilevi (NA, AA) na kuwapa rufaa kwa ajili ya kupimwa VVU, magonjwa 
ya ngono na kifua kikuu. Asasi ya Farijika Community Development and 
Rights Organisations (FACODRO) iliweza kuwafikia na kuwapatia elimu ya 
madhara ya dawa za kulevya vijana 50 waliokuwa wakitumia dawa za kulevya 
ambao wengi wao walikuwa watato wa mitaani kutoka Kata za Mabatini, 
Igogo na Mbugani katika Jiji la Mwanza. Asasi ya SOBER Tanzania iliwafikia 
watumiaji 87 (ke: 6) kutoka Kata za Tabata na Vituka.

4.2.2.2  Unasihi
Unasihi ni huduma muhimu inayotolewa kwa watumiaji wenye utegemezi wa 
dawa za kulevya ili kusitisha matumizi ya dawa hizo. Huduma hii hutolewa 
kwa mtu mmoja mmoja au kundi la watumiaji. Huduma hii ilitolewa kwenye 
vituo vyote vya afya vilivyowahuduia watumiaji wa dawa za kulevya pamoja 
na asasi za kiraia. Asasi za Kiraia zilizotoa huduma hii ni pamoja na Anti 
Alcoholism and Drug Addiction Organization (AADAO), Counselling and 
Family Organization (CAFLO) ambayo ilitoa huduma ya unasihi kwa vijana 
162 wakiwemo wanawake 13, Youth and Community Rehabilitation (YCR) 
iliyotoa ushauri kwa watumiaji na familia zao, YOVARIBE iliyotoa ushauri 
kwa watumiaji 230 katika Wilaya ya Kinondoni na Asasi ya SOBER Tanzania 
iliyotoa ushauri kwa watumiaji tisa kutoka Wilaya ya Ilala.

4.2.2.3  Tiba ya Methadone
Tiba ya Methadone iliendelea kutolewa kwa watumiaji wa heroin katika 
Hospitali ya Taifa Muhimbili, Hospitali ya Mwananyamala na Hospitali ya 
Temeke. Wakiwa kwenye tiba hii, wagonjwa hupatiwa dawa ya methadone 
inayowasaidia wasitumie heroin pamoja na kupatiwa ushauri wa kuacha 
kutumia dawa za kulevya au kujiingiza kwenye tabia hatarishi za maambukizi 
ya VVU na Virusi vya Homa ya Ini. Tiba hii imeonesha mafanikio makubwa 
kwa wagonjwa. Mfano, wagonjwa kuacha kutumia dawa za kulevya, kuacha 
kujihusisha na vitendo vya kihalifu pamoja na kurudisha mahusiano mazuri 
na ndugu, marafiki, na jamii kwa ujumla. Afya za watumiaji zimeimarika na 
baadhi wameweza kujihusisha na shughuli mbalimbali za kujiingizia kipato.

Jitihada mbalimbali ziliendela kufanyika kuanzisha vituo vingine vya 
methadone katika Mikoa ya Mwanza na Mbeya ambapo tatizo la matumizi ya 
dawa za kulevya hususan heroin limeonekana kukua.  

4.2.2.4  Elimu ya UKIMWI na Upimaji wa Virusi vya UKIMWI  
Watumiaji wa dawa za kulevya wamekuwa wakipimwa virusi vya UKIMWI, 
magonjwa ya zinaa, virusi vya homa ya ini, kifua kikuu na kupatiwa matibabu 
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ili kuwapunguzia madhara yanayotokana na matumizi ya dawa za kulevya. 
Asasi ya Matumaini Group iliwapima VVU watumiaji 60 ambapo watatu 
kati yao walikutwa wameambukizwa.  Asasi ya MEFADA iliendelea kutafuta 
maeneo ambayo magari yanyobeba vituo vinavyohamishika yaliweka kambi 
kwa ajili ya kuwahudumia watumiaji wa dawa za kulevya kwa kuwapima 
VVU. Watumiaji 3,768 walifanyiwa unasihi na kupimwa VVU na asasi ya 
Blue Cross Society of Tanzania. Asasi ya Green Hope Organisation iliendelea 
kutoa elimu ya uzazi kwa vijana ya kujikinga na maambukizi mapya ya VVU 
na magonjwa ya ngono kwa watumiaji wa dawa za kulevya mitaani.

4.2.2.5   Nyumba za Upataji Nafuu (Sober House)
Watumiaji wa dawa za kulevya waliendelea kupatiwa matibabu katika nyumba 
za upataji nafuu zilizo katika Mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, Tanga, Iringa na 
Mwanza. Kupitia nyumba za upataji nafuu, watumiaji huwekwa pamoja na 
kupatiwa mafunzo ya kuacha kutumia dawa za kulevya kwa kufuata Mbinu ya 
Hatua 12 za Upataji Nafuu na kupatiwa elimu juu ya madhara ya matumizi ya 
dawa za kulevya. Baadhi ya nyumba hutumia mafundisho ya Neno la Mungu na 
ushuhuda kutoka kwa waliopata nafuu kama sehemu ya kuwasidia watumiaji 
kuacha matumizi ya dawa za kulevya.  Matibabu hugharamiwa na watumiaji 
wenyewe, hata hivyo, zipo nyumba ambazo hutoa huduma hii bure ikiwemo 
nyumba ya Changamoto ni Matumaini. Mwaka 2015 kulikuwa na nyumba 
15 zilizokuwa zikiendeshwa na Asasi za Kiraia katika mikoa mbalimbali 
nchini ikiwa ni pamoja na Pillimisanah Foundation, PEDERREF, The Coin,  
Drug Free Tanzania (Dar es Salaam), Life and Hope Rehabilitation, Filbert 
Bay Foundation (Pwani), Tanga Drug Free (Tanga), na Iringa Sober house 
(Iringa), Pillimisanah Foundation (Mwanza). Baadhi ya asasi hizi ikiwemo 
ya Filbert Bay Foundation huwafundisha watumiaji masomo ya ujasiriamali 
wa utengenezaji wa sabuni za kufulia, dawa za chooni, mishumaa, chaki za 
kuandikia ubaoni, ufugaji wa kuku, utunzaji wa bustani za mbogamboga na 
maua. Masomo mengine yanayotolewa ni pamoja na kompyuta, uchoraji 
na ufundi umeme. Pia, asasi ya Changamoto ni Matumaini iliwafundisha 
watumiaji stadi za kazi zikiwemo useremala, kilimo, ufugaji, uchomaji vyuma 
(welding), ukataji aluminium, upakaji rangi, umakenika, udereva, utengenezaji 
wa vitu vya sanaa na usafi wa nyumba na mazingira. Vilevile, wanaopata 
matibabu hufanya mazoezi ili kujenga miili yao kwa kushiriki katika michezo 
ikiwemo mpira wa miguu, kuogelea na kufanya usafi wa mwili.

Aidha, baadhi ya nyumba hizi zilitoa family therapy kwa wazazi ambao 
vijana wao wanapatiwa matibabu katika nyumba hizo, ikiwemo nyumba ya 
PEDEREF ambamo walezi 169 walipatiwa mafunzo hayo.  Asasi hii ilifanikiwa 
kuwaunganisha watumiaji 122 waliokuwa kwenye matibabu na familia zao.

Kwa ujumla huduma zilizotolewa kwenye nyumba za upataji nafuu zilileta 
mafanikio makubwa kwa kuwasaidia watumiaji kuacha matumizi ya dawa za 
kulevya kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 10.
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Jedwali Na. 10: Idadi ya Watumiaji wa Dawa za Kulevya Waliopatiwa Huduma 
Kwenye Nyumba za Upataji Nafuu Mwaka 2015.

Na. Asasi ya Kiraia Waliojiunga
Walioacha 
matumizi

Walishindwa 
kumaliza

Waliorudia 
matumizi

1. Changamoto ni 
Matumaini

92 65 27 -

2. PEDERREF 196 (Ke: 27) 138 (Ke:16) 33 (Ke :5) 25 (Ke: 6)
4. Tanga Drug Free 104 59 45 -
5. Drug FreeTanzania 167 59 75 33
6. Pilimisanah 

Foundation (Dar es 
Salaam)

322 - - 33

7. Pilimisanah 
Foundation 
(Mwanza)

76 - - 13

8. Filbert Bay 
Foundation

33 25 7

Pamoja na mafanikio makubwa yaliyopatikana kwenye nyumba hizi, idadi 
kubwa ya watumiaji waliojiunga walirejea kwenye matumizi kutokana na 
sababu mbalimbali zikiwemo mapokezi mabaya kutoka kwa familia zao, 
migogoro ya kifamilia au kukosa shughuli za kufanya.  

4.2.2.6   Huduma za Usitiri wa Mihadarati na Vilevi
Usitiri wa mihadarati na vilevi ni mikutano inayowahusisha watumiaji wenye 
nia ya kuacha kutumia na waliaocha kutumia dawa za kulevya, ambapo 
washiriki hushauriana na kupeana mbinu za kuishi na kukabiliana na 
changamoto, kwa kutumia Mbinu ya  Hatua 12 za Upataji Nafuu bila ya 
kutumia dawa za kulevya. Mikutano hii imekuwa ikifanyika katika Mikoa 
ya Arusha, Mwanza, Dar es Salaam na Tanga. Asasi zilizotoa huduma hii ni 
pamoja na YOVARIBE iliyoendesha vipindi kwa watumiaji walio kwenye tiba 
ya Methadone (Methadone Anonymous Session) na vipindi kwa watumiaji 
wa mihadarati (Narcotic Anonymous Session). Vilevile, asasi ya TAYOHAG 
iliendesha mikutano ya usitiri wa mihadarati (Narcotic Anonymous Sessions) 
kwa watumiaji 59 kutoka Kata ya Tandika.

4.2.2.7  Misaada ya kijamii
Matibabu ya mtu mwenye utegemezi wa dawa za kulevya huhusisha utatuzi wa 
matatizo ya kijamii aliyonayo mtumiaji ambayo endapo hayatashughulikiwa 
yatazidi kumuweka mtumiaji kwenye msongo wa mawazo na kuendelea 
kuchochea matumizi ya dawa za kulevya. Matatizo hayo ni pamoja na 
mtumiaji kuwa na kesi mahakamani, kuwa na madeni asiyoweza kuyalipa, 
kukosa mahala pa kuishi, kunyanyapaliwa, kukosa fursa za kazi au stadi za 
kufanya ujasiriamali. Mwaka 2015 huduma hizi ziliendelea kutolewa na 
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asasi mbalimbali nchini ikiwa ni sehemu ya matibabu ya utegemezi wa dawa 
za kulevya. Asasi ya PEDEREF iliwasaidia watumiaji wa dawa za kulevya 
kupunguza matatizo ya kisheria yaliyotokana na makosa ya jinai. YCR ilitoa 
elimu ya afya ya uzazi kwa makundi maalum na kutoa msaada wa kisheria 
kwa washiriki. Pillimisanah Foundation ilitoa elimu kwa wazazi na walezi wa 
waraibu kwa lengo la kuwaelimisha namna ambavyo muathirika wa dawa za 
kulevya anaweza kupata nafuu, kurejea hali yake ya kawaida na namna familia 
itakavyoishi na mtumiaji bila ya kumnyanyapaa. 

Watumiaji wa dawa za kulevya wanaondelea kupata nafuu waliendelea kupatiwa 
stadi za kazi zikiwemo mafunzo ya ujasiriamali ili kuwajenge uwezo wa 
kujikomboa kiuchumi. Mwaka 2015 asasi mbalimbali zilijitokeza kuwasaidia 
vijana hawa wanaopata nafuu.  zilizotoa Asasi ya Anti-alcoholism and Drug 
Addiction Organization (AADAO) ilitoa mafunzo ya kujiajiri, ujasiriamali na 
mafunzo ya mbinu za biashara kwa vijana walioamua kuacha kutumia dawa 
za kulevya. Vilevile, asasi ya Youth and Community Rehabilitation (YCR) 
iliandaa majadiliano ya namna ya kumkwamua kijana yaliyowakutanisha 
wadau mbalimbali wa Mkoa wa Dar es Salaam. Asasi zingine zilizowasaidia 
vijana wanaopata nafuu kujikomboa kiuchumi ni baadhi ya asasi zilizotoa 
huduma kwenye nyumba za upataji nafuu kama ilivyoelezewa hapo juu.

4.3 Jitihada Mtambuka
4.3.1 Kuboresha Sheria ya Kudhibiti Tatizo la Dawa za 

Kulevya
Matumizi na biashara ya dawa za kulevya yanadhibitiwa kwa mujibu wa Sheria 
ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya ya Mwaka 2015. Sheria 
hii ilitungwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kuanza 
kutumika rasmi mwezi Mei mwaka 2015. Kutungwa kwa Sheria hii ni moja 
jitihada kubwa za Serikali za kuimarisha udhibiti wa tatizo la dawa za kulevya 
nchini. Sheria hii imeifuta Sheria ya Kuzuia Biashara ya Dawa za Kulevya ya 
Mwaka 1995 ambayo ilionekana haikidhi kikamilifu changamoto za udhibiti 
wa tatizo la biashara na matumizi ya dawa za kulevya.

4.3.2 Uhamasishaji
Wananchi na wadau mbalimbali walihamasishwa kushiriki katika shughuli 
zilizolenga kudhibiti matumizi na biashara ya dawa za kulevya nchini. 
Uhamasishaji huu ulifanyika kupitia machapisho na vyombo vya habari vya 
redio na televisheni kwa kurusha matangazo, vipindi na matukio yanayoonesha 
jitihada zinazofanyika kudhibiti matumizi, kilimo, uzalishaji, usafirishaji wa 
dawa za kulevya.

Uhamasishaji wa upatikanaji wa rasilimali na ushiriki wa umma katika 
kutokomeza matumizi na biashara ya dawa za kulevya ulifanyika wakati 
Maadhimisho ya Siku ya Kupiga Vita Dawa za Kulevya Dunini, yaliyofanyika 
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kitaifa katika Mkoa wa Pwani Wilayani Bagamoyo katika viwanja vya Shule 
ya Msingi Mwanamakuka kuanzia tarehe 24 Juni hadi 26 Juni, 2015 ambapo 
Mgeni Rasmi siku ya kilele alikuwa Rais wa Awamu ya Nne wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete. Maadhimisho 
hayo yaliyoandaliwa na Tume ya Kuratibu Udhibiti wa Dawa za Kulevya 
yalibewa na kauli mbiu ya ‘Tujenge jamii, maisha na utu wetu bila dawa 
za kulevya’. Maadhimisho haya yalipambwa na maandamano ya wananchi, 
maonesho ya shughuli mbalimbali za udhibiti wa matumizi na biashara ya 
dawa za kulevya pamoja, shuhdua kutoka kwa watumiaji wanaoendelea kupata 
nafuu na burudani za ngoma, sarakasi na maigizo. Shughuli nyingine zilikuwa 
ni pamoja na Mgeni Rasmi kuzindua huduma ya simu ya kupata taarifa za 
dawa za kulevya kwa kupiga namba 117 kupitia asasi ya Tanzania Youth 
Aliance (TAYOA) na kutoa zawadi kwa washindi wa michezo mbalimbali 
iliyoendeshwa kuadhimisha siku hiyo.  

Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia Dawa za Kulevya na Uhalifu 
(United Nations Office on Drugs and Crime, UNODC) ikishirikiana na 
Wizara ya Afya, Meandeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto iliendesha vikao 
na maofisa wa Jeshi la Magereza nchini ili kujadiliana juu uanzishaji wa tiba 
ya methadone kwenye magereza mbalimbali nchini.   

4.3.3  Kuimarisha Ushirikiano
Mwaka 2015 ushirikiano wa Tanzania na nchi nyingine uliendelea 
kuimarishwa kwa lengo la kukusanya nguvu ya pamoja kudhibiti matumizi 
na biashara ya dawa za kulevya duniani. Ushirikiano huu ulifanyika kupitia 
jumuiya mbalimbali za kimataifa na kikanda zikiwemo Umoja wa Mataifa, 
Umoja wa Afrika, Umoja wa Maendeleo wa Nchi za Kusini mwa Africa 
(SADC) na Jumuiya za Nchi za Afrika ya Mashariki (East Africa Community, 
EAC). Ushirikiano huu ulijikita katika kubadilishana taarifa, uzoefu na mbinu 
mbalimbali za kukabiliana na tatizo la dawa za kulevya.

Tume ya Kuratibu Udhibiti wa Dawa za Kulevya, iliendelea kuratibu wadau 
mbalimbali kutoka Taasisi, Wizara, Wakala wa Serikali na Asasi za Kiraia 
zilizoshiriki katika kudhibiti biashara na matumizi ya dawa za kulevya nchini. 
Uratibu huu ulikuza ushirikiano miongoni mwa vyombo vya dola vikiwemo 
Jeshi la Polisi (Kitengo cha Kudhibiti Dawa za Kulevya) Uhamiaji, Ushuru na 
Forodha, Jeshi la Wananchi wa Tanzania (Wanamaji), Ofisi ya Mwendesha 
Mashtaka, Idara ya Usalama wa Taifa na Ofisi ya Wakala wa Mkemia Mkuu 
wa Serikali. Tume kwa kushirikiana na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto iliratibu vikao vya kudhibiti matumizi ya dawa za 
kulevya hususan utoaji wa tiba ya methadone kwa watumiaji wa dawa za 
kulevya. Aidha, vikao hivyo vilishirikisha wajumbe kutoka Hospitali ya Taifa 
Muhimbili, Hospitali ya Mwananyamala, Hospitali ya Temeke, CDC na 
UNODC.
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4.3.4  Kuboresha Raslimali za Kudhibiti Tatizo la Dawa za 
Kulevya

Watendaji wa Udhibiti
Mafunzo mbalimbali yalitolewa kwa watendaji wanaojihusisha na uzuiaji wa 
matumizi ya dawa za kulevya, utoaji wa matibabu kwa watumiaji wa dawa 
za kulevya na mapambano dhidi ya biashara ya dawa za kulevya. Mafunzo 
hayo ni pamoja na walimu 700 kutoka katika shule za msingi na sekondari 
za halmashauri nane za Wilaya za Shinyanga, Kahama, Ushetu, Msalala, 
Ngorongoro, Muheza, Bagamoyo na Mkuranga kupatiwa ujuzi wa namna ya 
kutoa elimu juu ya masuala ya dawa za kulevya na UKIMWI. Aidha, Tanzania 
Health Promotion Support (THPS) ilitoa mafunzo ya jinsi ya kuendesha 
huduma za kuwafikia watumiaji kwenye maeneo yao (outreach) kwa vijana 40 
kutoka Wilaya ya Kibaha na Bagamoyo. 

Raslimali Fedha
Serikali iliendelea kufanya jitihada mbalimbali kuboresha upatikanaji wa 
raslimali fedha zilizoelekezwa kudhibiti matumizi na biashara ya dawa za 
kulevya nchini. Baadhi ya jitihada hizo ni pamoja na Tume ya Kuratibu 
Udhibiti wa Dawa za Kulevya kuziwezesha kifedha Asasi za Kiraia ambazo 
zinajishughulisha na udhibiti wa matumizi ya dawa za kulevya zikiwemo asasi 
za Blue Cross, TAYOHAG, TANPUD, PILLIMISSANAH, PEDERREF, 
RAY C Foundation, TIOGT-Tanzania, YCR, NGAO Youth Group, Manzese 
Youth Group, Changamoto ni Matumaini, YOVARIBE, CHRP, Kimara Peer 
Educators na The Coin. 

4.3.5  Ufuatiliaji na Tathmini
Ufuatiliaji na tathmini ya shughuli mbalimbali zilizolenga kudhibiti matumizi 
na biashara ya dawa za kulevya nchini ziliendelea kufanyika nchini mwaka 
2015. Katika kipindi hicho Tume iliandaa Taarifa ya Hali ya Dawa za Kulevya 
ya Mwaka 2014 iliyoonesha ukubwa wa tatizo, shughuli zilizofanyika, 
mafanikio na changamoto zilizojitokeza katika kukabiliana na matumizi na 
biashara ya dawa za kulevya nchini. 
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SURA YA TANO: 

MAFANIKIO, MATATIZO, CHANGAMOTO NA HATUA ZA 
BAADAYE

Jitihada za kuzuia matumizi na kupambana na biashara ya dawa za kulevya kwa 
mwaka 2015 ziliendelea kuleta mafanikio nchini licha ya kukabiliwa na changamoto 
nyingi. Yafuatayo ni mafanikio, matatizo na changamoto pamoja na hatua za baadaye 
zitakazochukuliwa kudhibiti tatizo la dawa za kulevya nchini:

5.1 Mafanikio
1. Utoaji elimu juu ya dawa za kulevya umeongezeka hasa kupitia redio, 

televisheni, mitandao ya kijami, machapisho na mikutano;
2. Uelewa wa jamii wakiwemo viongozi na wanasiasa kuhusu tatizo 

la dawa za kulevya umeongezeka kiasi kwamba tatizo hili kwa sasa 
linachukuliwa kuwa ni moja kati ya matatizo makubwa yaliyopo katika 
jamii;

3. Kuchapishwa na kusambaza kwa vitabu vya kiada kwa darasa la kwanza 
na la pili vyenye maudhui kuhusu dawa za kulevya; 

4. Kuongezeka kwa idadi ya watumiaji wanaopatiwa matibabu ya 
utegemezi wa dawa za kulevya katika vituo mbalimbali vya afya nchini 
jambo linaloimarisha afya za watumiaji na kupunguza vitendo vya 
kihalifu miongoni mwao; 

5. Idadi kubwa ya watumiaji waliokuwa wakipatiwa matibabu kuacha 
kutumia dawa za kulevya na kujihusishaa na shughuli mbalimbali za 
kujingizia vipato;

6. Kuhamasika kwa asasi mbalimbali zisizo za kiserikali kushiriki katika 
kudhibiti tatizo la dawa za kulevya nchini ikiwa ni pamoja na kuanzisha 
nyumba za upataji nafuu;

7. Kubainika kwa mitandao ya wafanyabiashara wa dawa za kulevya 
katoka nje ya nchi kulikofanikisha kukamatwa kwa vigogo wa biashara 
hii wakiwemo wafanyabiashara wawili waliokamatwa wakisafirisha kilo 
40 za heroin mkoani Lindi;

8. Kukamatwa na kufikishwa kwenye vyombo vya sheria watuhumiwa 
wakubwa wa biashara ya dawa za kulevya;  

9. Kumalizika kwa kesi kubwa za dawa za kulevya pamoja na kutolewa 
adhabu kali kwa wahalifu; na

10. Kutungwa na kuanza kutumika kwa Sheria ya Kudhibiti na Kupambana 
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na Dawa za Kulevya ya Mwaka 2015 (Sheria Na. 5 ya Mwaka 2015) 
ambayo ilifuta Sheria ya Kuzuia Biashara Haramu ya Dawa za Kulevya 
[Sura 95].

5.2 Matatizo na Changamoto
1. Uelewa mdogo wa jamii kuhusu utegemezi wa dawa za kulevya;
2. Gharama kubwa za kuendesha huduma za nyumba za upataji nafuu 

zinazosababisha watumiaji  kushindwa kujiunga kwenye huduma hizo;
3. Jamii kuwanyanyapaa watumiaji wa dawa za kulevya hivyo watoa 

huduma kukataliwa kupangishiwa nyumba za kutoa matibabu kwa 
watumiaji au watumiaji kushindwa kupata matibabu na watumiaji 
waliopata nafuu kutoaminiwa na jamii hivyo kurudia kwenye matumizi;

4. Idadi kubwa ya watumiaji wa dawa za kulevya  ya wanaohitaji matibabu 
ya utegemezi wa dawa za kulevya ni kubwa ikilinganishwa na idadi 
ndogo ya huduma zilizopo;

5. Watendaji wengi ni vyombo vya dola kutotambua kuwa watumiaji wa 
dawa za kulevya wanatakiwa kupatiwa matibabu badala ya kukamatwa;

6. Kutopatikana kwa huduma maeneo ambayo watumiaji wako kwa wingi 
ikiwa ni pamoja na magerezani, kwenye machimbo, kambi za wavuvi 
na madangiro/mitaa wanayofanyia biashara ya ngono;

7. Idadi ya wanaohitaji tiba ya Methadone ni kubwa ikilinganishwa na 
idadi ya vituo vilivyopo, jambo linalowasukuma watumiaji kujidunga 
ili waweze kujiunga kwenye tiba;

8. Waathirika wa dawa za kulevya hujikuta wakirejea kwenye  matumizi ya 
dawa za kulevya;

9. Idadi ndogo ya watumiaji wa kike wanaojitokeza au kufikiwa na watoa 
huduma ikilinganishwa na idadi halisi;

10. Uhaba wa watendaji wenye elimu na ujuzi wa kutosha kuwahudumia 
watumiaji wa dawa za kulevya;

11. Ufinyu wa majengo na vitendea kazi na kukosekana kwa vifaa vya kisasa 
vinavyohitakjika katika udhibiti wa matumizi na biashara ya dawa za 
kulevya;

12. Kubadilika mara kwa mara kwa mbinu mbalimbali za usafirrishaji wa 
dawa za kulevya; na

13. Ufinyu wa rasilimali fedha kwa ajili ya kuendesha operesheni za dawa za 
kulevya.
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5.3 Hatua za Baadaye
1. Kuongeza juhudi katika kuinua uelewa wa jamii kuhusu tatizo la dawa za 

kulevya yakiwemo madhara yake na imani potofu kuhusu matumizi ya 
bangi na mikakati iliyopo ya kulitatua kwa kutumia mbinu mbalimbali 
zikiwemo vyombo vya habari, mikutano, maonesho ya kitaifa na 
mitandao ya kijamii; 

2. Kupanua huduma za matibabu kwa waathirika wa dawa za kulevya 
katika mikoa yenye waathirika wengi wa dawa za kulevya ikiwemo 
mikoa ya Pwani, Tanga,  Mwanza, Arusha na Mbeya;

3. Kuimarisha utoaji elimu kuhusu stadi za kazi na ikiwezekana kutoa 
mikopo kwa watumiaji walioacha kutumia dawa za kulevya ili waweze 
kufanya shughuli zitakazowaingizia kipato na kujitegemea hatimaye 
wasirudie matumizi ya dawa za kulevya;

4. Kuendelea kufanya operesheni za mara kwa mara za ukamataji wa 
dawa za kulevya, uteketezaji wa mashamba ya bangi na ukamataji wa 
watuhumiwa wa biashara ya dawa za kulevya;

5. Kuongeza jitihada za kubadilishana taarifa na uzoefu miongoni mwa 
watendaji wanaojihusisha na udhibiti wa tatizo la dawa za kulevya;

6. Kuhamasisha jamii zikiwemo Asasi za Kiraia na za kidini kushiriki 
katika mapamabano dhidi ya biashara na matumizi ya dawa za kulevya;

7. Kuelimisha umma kuhusu Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa 
za Kulevya ya Mwaka 2015 pamoja na kusambaza nakala za sheria hiyo; 

8. Kuimarisha mfumo wa ukusanyaji wa taarifa kuhusu matumizi na 
biashara ya dawa za kulevya; na

9. Kukuza tafiti za dawa za kulevya ili kuweka mipango sahihi ya 
kulikabiliana tatizo la dawa za kulevya.
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